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UTANGULIZI

Karibu Mkoa wa Simiyu. Mwongozo wa Uwekezaji wa mkoa wa Simiyu 
umeandaliwa sambamba na sera ya uwekezaji ya Tanzania. Unaainisha 
fursa za uwekezaji zinazopatikana katika mkoa wa Simiyu. Vile vile 
unaendana na dira ya mkoa wa Simiyu kama ilivyoelezwa na Mheshimiwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano Dr. John Pombe Magufuli wa Tanzania 
mnamo tarehe 11, Januari 2017, na umeandaliwa kulingana na mifumo 
ya kimaendeleo ya kitaifa kama vile Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 na 
Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2016-2021 (FYDP II).

Mwongozo huu wa uwekezaji unatoa taarifa za uwekezaji kwa makampuni 
ya uwekezaji ya hapa nchini, ya nchi za nje na watu binafsi. Vile vile, 
Mwongozo unaainisha rasilimali na kubainisha fursa za uwekezaji zilizopo 
katika mkoa wa Simiyu ili kuchochea biashara, maendeleo na ukuaji wa 
uchumi. Pia Mwongozo unadhamiria kukuza uwezo wa ushindani wa 
Mkoa wa Simiyu katika maeneo ambayo Mkoa una fursa za kiuchumi. 
Madhumuni mengine ni kukuza uwezo wa uzalishaji katika sekta muhimu 
za msingi ili kuleta maendeleo endelevu yatakayochangia kukua kwa pato 
la jumla la Taifa na ustawi wa mkoa wa Simiyu.

Kwa hiyo, mkoa wa Simiyu na wilaya zake na Serikali za Mitaa: Bariadi, 
Busega, Itilima, Maswa, na Meatu wamedhamiria kutoa kipaumbele katika 
uwekezaji na kutoa huduma stahiki na motisha za kuvutia kwa wawekezaji 
katika Mkoa. Zaidi ya hayo, Ofisi ya Mkoa wa Simiyu na mamlaka zake 
za Serikali za Mitaa wataandaa mipango mwafaka na mazingira bora ya 
uendeshaji na ya kibiashara na watakuwa wanapatikana wakati wote ili 
kutoa maelezo zaidi kuhusu fursa zilizopo kwa wawekezaji wenye nia ya 
kuwekeza.

Napenda kulipongeza Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP) 
kwa msaada wa kifedha na utaalamu, pia Taasisi ya Utafiti wa Kiuchumi na 
Kijamii (ESRF) kwa kuandaa Mwongozo huu. Napenda pia, kuwashukuru 
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wataalamu waliochangia katika kuandaa Mwongozo huu; Dkt. Gratian 
Bamwenda, Dkt. Oswald Mashindano, Bibi Margareth Nzuki, Bwana 
Abdallah K. Hassan, na kupitiwa na Prof. Haidari Amani na Bwana Amon 
Manyama.

Mwisho, napenda kutumia fursa hii kuwakaribisha watu wote na makampuni 
kuja kuwekeza Simiyu, na kuwahakikishia huduma bora wakati wowote 
kutoka Ofisi ya Mkoa wa Simiyu ili kuufanya uwekezaji wenu uwe wa tija 
na wenye kukua kwa maslahi yetu sote.

Mheshimiwa Anthony Mtaka
Mkuu Wa Mkoa,
Simiyu, Tanzania
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SEHEMU YA KWANZA:

KWA NINI UWEKEZE SIMIYU,
TANZANIA

1.1	� Muhtasari wa sababu muhimu za kuwekeza katika mkoa wa 
Simiyu nchini Tanzania

Simiyu ni sehemu ya Tanzania na fursa zake za uwekezaji zinahusiana 
na mazingira ya uwekezaji ya jumla ya kitaifa, sera pamoja na mifumo ya 
kiuchumi. 

1.1.1	 Kwa nini uwekeze Tanzania? 

Tanzania ina rasilimali nyingi za asili ambazo zinatoa fursa kadhaa za 
kuwekeza. Rasilimali hizo ni pamoja na eneo zuri sana la kijiografia, ambalo 
linafanya nchi sita zisizokuwa karibu na bahari (Land locked) kutegemea 
bandari za Tanzania kama njia rahisi za kuingizia na kutolea bidhaa zao; 
ardhi nzuri yenye rutuba; vivutio vingi maarufu vya kitalii, kama vile, mbuga 
ya taifa ya Serengeti, Mlima Kilimanjaro, bonde la Ngorongoro, na visiwa 
vya karafuu vya Zanzibar. Vitu vingine ni; rasilimali za asili kama vile madini; 
soko la kutosha la hapa nchini na la kikanda; vyanzo vya malighafi; stadi za 
aina nyingi, uhakika wa nguvu kazi kwa gharama nafuu; usalama wa mali; 
watu wachangamfu na rafiki. 

Sababu zingine za kuwekeza Tanzania ni kama zifuatavyo:

•	� Usalama wa hali ya juu wa rasilimali zilizowekezwa kwa sababu ya 
utulivu mkubwa wa kisiasa usiokuwa na migogoro na migawanyiko 
ya kikabila; utawala wa kidemokrasia unaoheshimu maoni tofauti na 
utamaduni madhubuti wa kuheshimu katiba na utawala wa sheria;

•	� Utulivu wa uchumi mkubwa ulio rafiki kwa biashara na kiasi cha chini 
cha mfumko wa bei (kiasi cha 5%); viwango tulivu vya ubadilishaji 
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wa fedha vikiongezewa nguvu na uhaulishaji wa faida usiokuwa na 
vikwazo au masharti, ulipaji wa mikopo, mishahara, mirabaha na ada;

•	� Urasimu uliopunguzwa kwa kutumia huduma inayotolewa na Kituo 
cha Uwekezaji cha Tanzania, ambacho ni wakala wa serikali (One-stop 
center) kinachowahudumia wawekezaji na biashara zilizosajiliwa;

•	� Hatua za ufanisi za kujenga uchumi wa soko huria zinazopongezwa 
na Benki ya Dunia na Shirika la Fedha la Dunia huku sheria za kusaidia 
biashara zikiboreshwa mara kwa mara kwa kupitia majadiliano thabiti 
kati ya serikali na sekta binafsi;

•	� Vivutio vya kunufaisha pande zote mbili kwa wawekezaji na maslahi 
ya ziada yaliyokubalika kwa wawekezaji wa kimkakati; 

•	� Kukubalika kwa haraka kuwa ni sehemu nzuri ya kuingilia na kutokea 
kwa biashara zinazoingia Mashariki, Kusini na Afrika ya Kati;

•	� Fursa za kuvutia za kuwekeza katika miundombinu na kuendeleza 
rasilimali watu;

•	� Uhakika wa uwekezaji unachangiwa na usuluhishi wa migogoro; 
rasilimali zilizowekezwa nchini Tanzania hulindwa dhidi ya machafuko 
ya kisiasa, utaifishwaji na unyang’anyi;

•	� Kampuni yoyote ya nje inayofanya shughuli zake Tanzania inaweza 
kupata mkopo kutoka taasisi za kifedha za hapa nchini hadi kiwango 
kilichowekwa na Benki Kuu ya Tanzania. Benki kubwa kama vile Standard 
Chartered, ABSA, Barclays, Citibank, Stanbic, Exim zimewekeza nchini 
Tanzania; 

1.1.2	 Sababu za kuwekeza Mkoa wa Simiyu

Simiyu ni miongoni mwa mikoa mipya hapa nchini. Mkoa wa Simiyu 
una eneo la kilomita za mraba 23,807.7 ambazo ni sawa na hekta 
23,807,700. Mkoa huu unatimiza miaka mitano mwaka huu wa 2017 
tangu ulipoanzishwa mwaka 2012. Kwa maneno mengine Simiyu bado 
ni mkoa mpya kati ya mikoa 30 ya kiutawala nchini, kwa hiyo unahitaji 
kutazamwa kwa namna ya kipekee katika biashara na uwekezaji. Mkoa wa 
Simiyu unaunganishwa kwa urahisi na nchi za Kenya, Uganda, Burundi, 
Rwanda, na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. 
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Zifuatazo ni miomgoni mwa sababu za kuwekeza Mkoa wa Simiyu

•	� Mkoa huu unafaa kwa uwekezaji kwa sababu ya hali nzuri ya hewa, 
ambayo ni nzuri kwa utalii, kilimo na ufugaji. Amani na utulivu wa 
kisiasa ambavyo hujenga mazingira ya usalama pamoja na kiwango 
cha chini cha uhalifu ni vivutio vingine vya kumfanya mtu awekeze 
katika mkoa huu. Wawekezaji hawana haja ya kuwa na wasiwasi 
kuhusu usalama wa mali zao watakazowekeza katika mkoa huu. Zaidi 
ya hayo, wananchi wake ni wachapakazi na wanazo stadi za kutosha 
za ukulima wa kisasa. 

•	� Kwa mujibu wa matokeo ya sensa ya Taifa ya mwaka 2012, idadi 
ya watu mkoani Simiyu ilikisiwa kuwa 1,591,000. Ukiwa mkoa mpya 
wenye maeneo yenye uwezekano wa kuwekeza ni wazi kuwa idadi ya 
watu inaongezeka kila siku na kwa hiyo upanuzi wa huduma za kijamii 
na uchumi unahitajika.

•	� Pato la kila mtu katika mkoa huu ni shilingi 510,023/- ukiwa ni 
miongoni mwa mikoa yenye watu wa kipato cha uchumi wa kati 
katika nchi. Kilimo kimeendelea kuwa ndiyo shughuli kuu ya kimaisha 
na kiuchumi ya Mkoa wa Simiyu. Sekta hii inachangia asilimia 75 ya 
uchumi wa Mkoa huu na inaajiri kiasi cha asilimia 80 ya wananchi 
katika Mkoa huu. Mazao makuu ya biashara yanayolimwa ni pamba, 
karanga na alizeti. Mazao makuu ya chakula ni mahindi, mtama, 
mpunga, viazi vitamu, ulezi na muhogo. 

•	� Usafiri wa kuunganisha mkoa huu na mikoa mingine na ukaribu wake 
na nchi za jirani ni jambo jingine muhimu linalowavutia wawekezaji 
katika mkoa huu.

•	� Wawekezaji wanakaribishwa kuwekeza katika viwanda vya pamba. 
Mtu anapozungumzia uzalishaji wa pamba nchini Tanzania, mtu huyo 
atakuwa anazungumzia pamba ya Maswa katika Mkoa wa Simiyu. 
Kwa mujibu wa takwimu, hadi sasa mkoa wa Simiyu ndiyo Mkoa 
unaoongoza katika uzalishaji wa pamba nchini Tanzania ukizalisha zaidi 
ya tani 150,000 za pamba yenye mbegu kwa mwaka. Wawekezaji 
wanakaribishwa kuwekeza katika kilimo cha pamba na viwanda vya 
kuchambulia pamba na shughuli nyinginezo.
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•	� Wawekezaji wanakaribishwa vile vile kuwekeza katika viwanda vya 
mifugo; ufugaji ni shughuli kuu ya pili ya kiuchumi ya mkoa huu. 
Mkoa wa Simiyu una jumla ya ng’ombe 1.5 milioni, Mbuzi 674,402, 
Kondoo 254,746, Kuku 1,501,146 na Nguruwe 1, 723.

•	� Zaidi ya maeneo hayo mawili muhimu ya uwekezaji yaliyoelezwa 
hapo juu, wawekezaji wanakaribishwa vile vile kuwekeza katika 
viwanda vya kusindika samaki pamoja na mbogamboga. Wakulima wa 
mbogamboga wanahitaji sana mbegu, vifaa vya kufungashia na soko 
la kuaminika. Hii ni fursa nzuri kwa makampuni/wawekezaji wenyeji 
na wa kimataifa kuanzisha viwanda vitakavyozalisha vifungashio vya 
mbogamboga na matunda ili kuikuza biashara hiyo katika eneo hilo.
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SEHEMU YA PILI:

HALI YA KIJAMII NA KIUCHUMI
YA MKOA WA SIMIYU

2.1	Eneo, idadi ya watu na hali ya hewa

Mkoa wa Simiyu upo Kaskazini ya Tanzania na Kusini Mashariki ya Ziwa Victoria, 
Ukiwepo baina ya Latitudo 201” na 400” Kusini ya Ikweta na baina ya Longitudo 
3303” na 3501” Masharki ya Greenwich. Mkoa huu una eneo la kilomita 23,807.7 
za mraba na kiutawala una Wilaya 5, Manispaa 6, Tarafa 16, Kata 109 na Vijiji 471. 
Kwa mujibu wa sensa ya Taifa ya Idadi ya Watu ya mwaka 2012 idadi ya watu wa 
Mkoa wa Simiyu ilikuwa 1,584,157 ikiwa ni kiasi cha ongezeko la watu la asilimia 
1.8 kwa mwaka.

Mkoa huu unapakana na Mikoa ya Manyara na Singida upande wa Mashariki, 
Mkoa wa Shinyanga upande wa Kusini, Mkoa wa Mwanza upande wa Magharibi, 
na Mkoa wa Mara upande wa Kaskazini. Kwenye mpaka wake wa upande wa 
Mashariki na sehemu ya mpaka wake wa upande wa Kaskazini unapakana na 
mbuga maarufu za taifa za Serengeti na Ngorongoro. Mkoa wa Simiyu una hali ya 
hewa ya wastani wa nyuzi joto kati ya 180C hadi 310C kila mwaka. Hata hivyo Mkoa 
huu una msimu mmoja wa mvua ambao kwa kawaida huanza mwezi Oktoba 
na kumalizika Mei. Msimu wa mvua hugawika katika misimu midogo miwili. Wa 
kwanza huanza mwezi Oktoba na kumalizika mwezi Desemba na wa pili huanza 
Februari hadi katikati ya mwezi Mei, huu ukiwa ndiyo msimu mrefu. Kwa ujumla 
msimu wa mvua hauna uiano na hautabiriki, kawaida huwa kati ya mm 600 hadi 
mm 900. Topografia ya Mkoa huu ni ya ardhi tambarare, nyanda za miteremko 
midogo na uoto mdogomdogo wa hapa na pale na sehemu fulani zina mapori ya 
miti ya Miombo. Udongo wa mkoa huu ni mzito na mweusi (mbuga) na maeneo 
fulani yana udongo mwekundu na mengine udongo wa kichanga.

2.1	Kanda za ekolojia ya kilimo 
Mkoa wa Simiyu una kanda tatu za ekolojia ya kilimo. Kanda ya kwanza 
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inajumuisha Wilaya za Bariadi, Busega na Itilima, zenye topografia ya kupanda 
na kushuka zenye udongo mfinyanzi na udongo wa juu mweupe. Kiasi cha 
mvua ni baina ya mm 700 - 900. Shughuli kuu ya kiuchumi katika kanda 
hii ni pamoja na kilimo cha mazao hasa mahindi, mtama, pamba, muhogo 
na ufugaji. Kanda ya pili inajumuisha Wilaya ya Meatu yenye topografia ya 
kupanda na kushuka na kupindapinda upande wa Mashariki wenye udongo 
mfinyanzi wenye rutuba. Kanda hii ina mmomonyoko mbaya wa udongo 
unaopunguza kilimo cha mazao. Kiasi cha mvua kwa kawaida ni chini ya mm 
700 chenye tabia isiyotabirika. Kilimo cha mazao na ufugaji ndiyo shughuli 
kuu za kiuchumi katika eneo hili. Mazao makuu yanayolimwa katika eneo hili 
ni pamoja na mtama, pamba na mahindi. Kanda ya tatu inajumuisha Wilaya 
ya Maswa yenye topografia ya kupanda na kushuka na ya kupindapinda. 
Ardhi yake ni ya udongo wa Usukumani maarufru kwa jina la mbuga, udongo 
mfinyanzi mweusi wa tifutifu ambao ni mzuri kwa kilimo cha mpunga. Mazao 
mengine yanayolimwa katika eneo hili ni pamoja na mahindi, mtama na 
pamba. Kanda hii ina kiasi cha mvua kisichoaminika kati mm 700 hadi mm 
800 kwa mwaka. Eneo hili ni maarufu pia kwa shughuli za ufugaji.

Kielelezo 1.1: Ramani ya Mkoa wa Simiyu
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SEHEMU YA TATU:

FURSA ZA UWEKEZAJI ZA
KIPAUMBELE MKOANI SIMIYU

Hapa chini ni muhtasari wa aina kuu mbili za fursa za uwekezaji, ambazo 
ni fursa kuu za uwekezaji wa kimkakati1 na fursa mahasusi za uwekezaji.

3.1	� Fursa kuu za uwekezaji wa kimkakati katika Mkoa wa Simiyu
Simiyu ni miongoni mwa mikoa ya Tanzania yenye fursa za kuvutia za 
uwekezaji, kilimo kilichochangamka na uzalishaji wa mifugo, pamoja na 
mandhari za kuvutia watalii katika hifadhi ya wanyama ya Maswa ambayo 
ni sehemu ya eneo la hifadhi ya Ngorongoro na mbuga ya wanyama ya 
Taifa ya Serengeti. Sehemu ya Ziwa Viktoria katika Mkoa huu inawezesha 
kufikiwa kwa urahisi soko la Jumuiya  ya Afrika ya Mashariki kwa kupitia 
bandari kuu nne.; unapakana na Kenya ambayo ndiyo soko kubwa kuliko 
yote kwa bidhaa mbalimbali katika Afrika ya Mashariki. 

Mkoa huu unazalisha nusu ya uzalishaji wote wa Tanzania wa pamba 
yenye mbegu na una ng’ombe zaidi ya milioni 1.5, mbuzi 700,000 na 
kondoo 300,000. Zaidi ya hayo, Simiyu yenye hekta milioni 24 za ardhi 
yenye rutuba ni miongoni mwa wazalishaji wakuu watano wa mpunga, 
choroko, mahindi, alizeti, nyama, maziwa na ngozi.

Mkoa huu umepanga kuchochea maendeleo yake ya viwanda na 
kuimarisha msingi wake wa kiuchumi kwa kuvutia uwekezaji wa ziada wa 
ubia kwa watu binafsi na serikali ili kuimarisha uwezo wake wa kutengeneza 
bidhaa za viwandani na uwezo wake wa kuhimili ushindani na kuinua 
1	� Uwekezaji ambao utakuwa na tija baada ya muda by a that is intended to make it more over , for 

in a new that new or that is new; uwekezaji ambao shirika au kampuni zilizojiunga nazo wanaunda 
kampuni mpya changa yenye nia ya kujenga kitu kitakachokuwa na thamani kwa shirika lenyewe; 
kadhalika uwekezaji wa kimkakati ni muamala ambao unakaribiana na ubia au ubia kati ya sekta 
ya umma na sekta binafsi. Kwa uwekezaji wa kimkakati, kampuni moja inawekeza katika kampuni 
nyingine. Kampuni mbili hizi zinaingia katika makubaliano yenye nia ya kutekeleza malengo ya 
kibiashara ya pamoja
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uzalishaji wake wa ndani wa Jumla. Serikali ya Mkoa na mamlaka za Wilaya 
ziko tayari na zimejitolea kutoa huduma mbalimbali za ziada za msaada na 
motisha kwa wawekezaji ili kusukuma maendeleo ya viwanda na ukuwaji 
wa uchumi kwa vipindi vya muda mfupi, muda wa kati na muda mrefu.

Fursa kuu za uwekezaji wa kimkakati katika Mkoa wa Simiyu kwa 
vipaumbele ni:
1.	� Ujenzi wa malambo ya kina kifupi, malambo ya juujuu, ujenzi wa 

mfumo wa kuvuna maji ya mvua na uchimbaji wa visima virefu 
vyenye uwezo wa kusambaza mita za ujazo milioni 150-160 za maji 
kwa kila wilaya kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji na matumizi ya 
viwandani (Angalizo: ijapokuwa bomba la maji la kutoka Ziwa Victoria 
kwa kupitia kwenye matanki ya maji yaliyojengwa juu ya Kilima cha 
Ngasamo hadi wilayani limedhamiriwa kuwa kwa jili ya usambazaji 
wa maji majumbani lakini usambazaji utakuwa ni km 12 tu kutoka 
kwenye bomba kuu na asilimia 40 - 50% ya vijiji ndiyo watakaoweza 
kuyafikia maji hayo).

2.	� Mabwawa ya kuhifadhi maji na Mipango ya Kilimo cha Kumwagilia 
chenye kunusuru maji kwa ajili ya uzalishaji wa mpunga, mazao ya 
mbogamboga, mahindi na pamba katika wilaya za Busega na Bariadi. 
Kuongeza uzalisha wa kilimo cha umwagiliaji kwa kutumia mitambo 
na kuhakikisha uzingatiaji wa hali ya hewa.

3.	� Kuanzisha mashamba ya kilimo cha kibiashara ya mtu mmoja mmoja 
au vikundi kwa ajili ya uzalishaji wa pamba yenye ubora wa hali ya 
juu yatakayoweza kuzalisha tani 700,000 - 800,000 za pamba yenye 
mbegu kwa ajili ya uzalishaji wa ndani wa vitambaa, bidhaa za afya 
ya viumbe hai na usafi, bidhaa za matumizi ya shule, vifaa kwa ajili ya 
biashara ya kukaribisha wageni, na kwa kusafirisha nchi za nje ifikapo 
mwaka 2040.

4.	� Viwanda viwili vya kisasa vya kuchambulia pamba kimoja Meatu na 
kingine Maswa, na kiwanda cha kutengeneza vitambaa Meatu na/au 
Maswa.

5.	� Viwanda vya kusaga/kukoboa na kufungasha mchele, mahindi, dengu, 
choroko na mbaazi; Lamadi, Bariadi, na Maswa.
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6.	� Vituo vya mafunzo kwa ajili ya kuzalisha rasilimali watu wenye stadi za 
ngazi ya kati na ngazi ya juu:

	 a.	� Vituo vya mafunzo ya kilimo na ufugaji Meatu na Maswa;
	 b.	� Ujenzi wa majengo ya shule kwa ajili ya masomo ya sayansi kwa 

shule za sekondari katika wilaya zote;
	 c.	 Kuwekeza katika Asasi za Mafunzo ya Tiba Itilima, 
	 d.	 Vyuo vya Walimu Zanzui, Itilima;
	 e.	� Matawi ya Taasisi za Elimu ya Ufundi na Vyuo Vikuu vya Uhandisi 

kwa wenye vipaji maalum Bariadi, Maswa, na Meatu. 

7.	� Viwanda vya kuzalisha mafuta ya kupikia ya mbogamboga na vya 
kusafisha mafuta ya alizeti kwa matumizi ya binadamu na mafuta ya 
mbegu za pamba kwa uzalishaji wa diseli huko Meatu, Bariadi, na 
Busega.

8.	� Huduma za matibabu ya mifugo huko Meatu, Maswa, Itilima, na 
Bariadi.

9.	� Kuanzishwa kwa kiwanda cha nyama  Wilaya ya Meatu, Mashamba 
ya Kulisha Mifugo, Ranchi ndogo kwa ajili ya kunenepeshea, masoko 
madogo ya kisasa kwa ajili ya mifugo, kiwanda cha Nyama ya kuku na 
Mayai Meatu, Maswa, na Miji ya Bariadi.

10.	 Viwanda vya ngozi huko Meatu, Maswa na Bariadi.
11.	� Viwanda kwa ajili ya uzalishaji wa bidhaa za ngozi Meatu, Maswa, 

Itilima, na Bariadi.
12.	� Uzalishaji wa kuku wa kienyeji kwa ajili ya mayai na nyama na kuku wa 

kisasa Maswa, Bariadi, Busega, na Itilima.
13.	� Viwanda vya bidhaa za maziwa Maswa na Meatu (unafanywa utafiti 

wa upanuzi wa Meatu Milk).
14.	� Ugavi wa umeme wa MW 400-500 kutoka gridi ya taifa, uzalishaji 

wa umeme kutokana na makaa ya mawe, gesi asilia na paneli za 
kuzalisha umeme wa mwanga wa jua huko Meatu, Itilima, Maswa na 
Busega ifikapo mwaka 2050.

15.	� Maeneo ya viwanda matatu yaliyounganishwa kati ya Lamadi na 
Bariadi (50km x 60km), kati ya Maswa na Malampaka, 30 km x30 
km; kati ya Mwandoya na Ngoboko, 30km x 30km Meatu; kati ya 
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Lagangabilili na Lugulu, 15km x 15km Itilima; na eneo la kutengeneza 
bidhaa za kusafirisha nje hapo Malampaka (Halmashauri ya Wilaya ya 
Maswa).

16.	� Ujenzi wa nyumba zenye ubora na za bei nafuu katika makao makuu 
ya wilaya zote, maduka makubwa, kumbi za mikutano na ofisi kwa ajili 
ya kukodisha.

17.	� Utalii: Kuanzisha maeneo ya wanyama pori, ranchi za wanyama pori, 
vitalu vya mawindo, maeneo ya kupiga kambi na hoteli katika Hifadhi 
ya Wanyama Pori ya Maswa, kwa ajili ya kuona wanyama, kupiga 
picha, matembezi, utalii wa kimazingira na utalii wa kiutamaduni 
katika wilaya za Meatu na Maswa.

18.	� Ujenzi wa gati na kituo cha burudani cha Nyamikoma, usafiri wa 
majini, kuangalia ndege wanaoishi kwenye maji, kupiga mbizi ndani 
ya maji ya kina kirefu, michezo ya kuvua samaki na ujenzi wa kituo 
cha michezo ya ndani ya maji wilaya ya Busega.

19.	� Ufugaji wa samaki kwa kutumia vizimba na matanki (RAS) katika wilaya 
za  Busega na Bariadi kukidhi mahitaji yanayotokana na ongezeko 
la idadi ya watu; kupunguza uharibifu wa mazingira ya Ziwa Victoria 
kutokana na uvuvi haramu, kuongeza uzalishaji wa samaki kwa ajili ya 
masoko ya ndani na nje;

20.	� Ujenzi wa masoko ya kisasa, yenye huduma za minada ili kujenga 
mazingira mazuri na nafasi ya kutosha kwa ajili ya biashara; huduma 
za kifedha na za kibiashara; maeneo makubwa ya karakana na 
maegesho ya magari na; (~200 malori), maghala ikiwa ni pamoja 
maghala yenye ubaridi;

21.	� Upandaji miti kwenye wilaya zote, miti ya asili na ya kisasa inayokua 
kwaharaka.

22.	� Hoteli (nyota 2-3) huko Bariadi, Maswa, Lamadi na Meatu, na hoteli 
za nyota 4 kwenye hifadhi za wanyama pori ya Maswa na Lamadi - 
Busega. (karibu na Serengeti).

23.	� Hospitali na Kliniki za utaalamu maalum katika kila Wilaya.
24.	� Ujenzi na uboreshaji wa maeneo ya michezo pamoja na huduma za 

michezo (viwanja vya kuchezea, vyuo vya michezo, maduka ya vifaa 
vya michezo) ili kuendeleza michezo na ustawi wa watu wa Simiyu.
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25.	� Maeneo ya kushughulikia taka ngumu na ukusanyaji wa taka ngumu 
na za majimaji na jinsi ya kuzishughulikia.

	� Kuanzisha viwanda vya kusindika nyanya na mazao mengine ya 
mbogamboga huko Lamadi katika Halmashauri ya Wilaya ya Busega, 
kuongeza thamani mazao, kupunguza hasara za uharibifu baada ya 
mavuno kwa wenyeji.

3.2	Fursa mahsusi za uwekezaji mkoani Simiyu

1. 	�Mifumo ya ugavi wa maji kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji, 
ufugaji wa samaki, viwanda, mifugo na matumizi ya nyumbani

Muhtasari wa Fursa

Mambo 
muhimu

•	 Ujenzi wa malambo ya kina kifupi, malambo ya juujuu, ujenzi wa mfumo wa kuvuna 
maji ya mvua na uchimbaji wa visima virefu vyenye uwezo wa kusambaza mita za 
mjazo milioni 150 - 160 za maji kwa kila wilaya kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji, 
mifugo, matumizi ya nyumbani na matumizi ya viwandani 

•	 Kuwekeza katika uvunaji wa maji ya mvua, uhifadhi wa maji na urejeleaji na teknolojia 
za kutibu maji taka.

Mantiki ya 
uwekezaji 
huu

•	 Uhaba wa maji unaoathiri uzalishaji na utoaji wa mazao na uzalishaji wa mifugo;
•	 Kukosekana maji vijijini huathiri afya na usafi wa mazingira
•	 Maendeleo ya viwanda yatakuwa ya shida kwa ajili ya upungufu wa maji.
•	 Mabadiliko ya kiasi cha mvua huathiri msukumo wa maji chini ya ardhi.

Msaada 
uliopo

•	 Msaada mkubwa kutoka Wizara ya Maji na Umwagiliaji na mamlaka za wilaya;
•	 Msaada kutoka kwa Wadau wa maendeleo na Vyombo Visivyo vya Kiserikali (NSAs)
•	 Shauku inayozidi kukua ya serikali; Vipaumbele vya Sera ya Taifa kama vile Dira ya Taifa 

2025 na Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano

Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana 
nazo

•	 Uwekezaji wenye kujali mtaji;
•	 Kasma ndogo kutoka serikalini kwa ajili ya maji;
•	 Viwango vya changamoto
•	 Ukosefu wa ujuzi juu ya namna ya kuhifadhi maji na teknolojia ya namna ya 

kuyarejelea, na mbinu za kuyatumia tena maji.

2.	� Mabwawa ya kuhifadhi maji na Mipango ya Kilimo cha 
Kumwagilia chenye kunusuru maji 

Muhtasari wa Fursa

Mambo 
muhimu

Ujenzi wa mabwawa ya kuhifadhi maji na mipango ya kilimo cha umwagiliaji na njia za 
umwagiliaji wa kiasili (kiasi cha Ha. 30,000 - 40,000) kwenye Wilaya za Busega, Bariadi, 
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Itilima na Maswa, kwa kilimo kwenye mashamba ya wazi na shamba kitalu kwa ajili ya 
uzalishaji wa mazao yanayohitajika sana na yenye thamani kubwa, chakula cha mifugo na 
ufugaji wa samaki ifikapo mwaka 2035, 
•	 Kuanzisha shuguli za kibiashara za kisasa za mbogamboga, matunda, viungo na mbegu 

za kilimo cha bustani kwa masoko ya hapa nchini, ya kanda na ya kimataifa;
•	 Kuazisha vikundi kwa ajili ya miradi ya uzalishaji wa mpunga vitakavyolima kiasi cha 

hekta 10,000 au zaidi kwa uzalishaji wa tani > 10 tons kwa hekta (uzalishaji wa sasa 
wa mpunga kimkoa kwa mwaka ni tani > 400,000);

•	 Kuanzisha biashara za kukoboa mpunga, kufungasha na kutafuta masoko;
•	 Kuanzisha ufugaji wa samaki kwenye mabwawa yaliyojengwa;
•	 Kuanzisha uzalishaji wa chakula cha mifugo kwa kutumia njia ya kuotesha mimea 

kwenye maji.

Uzalishaji unaotarajiwa/matokeo: 
•	 Mpunga, mbogamboga, chakula kwa ajili ya ng’ombe na wanyama wadogo 

wanaocheua, samaki kwa matumizi ya ndani, biashara, na bidhaa za kusafirisha nje 
katika nchi za jirani za Jumuiya ya Afrika ya Mashariki, COMESA na SADC na nchi za nje;

•	 Maji kwa ajili ya mifugo;
•	 Udongo ulioboreshwa na usimamizi wa maji;
•	 Mchango katika upatikanaji endelevu na usalama wa chakula na lishe kimkoa na kitaifa; 
•	 Uongezaji wa juhudi za kupunguza umasikini kwa upatikanaji wa fursa za ajira zenye 

tija na uzalishaji wa kipato endelevu wakati wa utekelezaji / ujenzi wa mabwawa, 
mipango, miundo na shughuli za uzalishaji.

Mantiki ya 
uwekezaji 
huu

•	 Msaada mkubwa wa kisiasa kimkoa na kitaifa – unaoongozwa na Seketariet ya Mkoa, 
Wizara ya Maji na Umwagiliaji, Wizara ya Kazi, UsafirishajI na Mawasiliano, TAMISEMI, 
Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Wizara ya Maendeleo ya Miundombinu na wadau wa 
Maendeleo;

•	 Maji yenye ubora kwa wingi kutoka Ziwa Victoria, kiasi cha mvua (mm 600-800 kwa 
mwaka); 

•	 Kuna mahitaji makubwa kwa mazao ya bustani yenye ubora kwa soko la hapa ndani na 
soko la nje; huko; Meatu, Mbuga ya Taifa ya Wanyamapori ya Serengeti, eneo la hifadhi la 
Ngorongoro,
Shinyanga, Mwanza, na Kenya;

•	 Mkoani simuyu bado kuna upungufu mkubwa wa bidhaa zenye ubora na hivyo kuufanya 
Mkoa huu uagize kutoka nje matunda, mbogamboga na viungo kama vile nyanya, 
vitunguu, vitunguu swaumu, n.k;

•	 Uwezekani wa kufaidika kwa pande zote husika (Ubia kati ya Sekta Binafsi na Sekta ya 
Umma “PPP”); 

•	 Hali ya kubadilikabadilika ya kiasi cha mvua, ukame wa mara kwa mara na usimamizi 
wa udongo na maji hizi zikiwa ni changamoto zinazotishia usalama wa chakula na lishe, 
biashara na ustawi wa wananchi mkoani Simiyu;
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•	 Utayari wa Serikali kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi, mpango kabambe wa 
umwagiliaji, utaratibu wa haki ya matumizi ya maji, kushughulikia vikwazo vinavyoweza 
kujitokeza, n.k;

•	 Upatikanaji wa masoko: mkoani, nchi za Jumuiya ya Afrika ya Mashariki, COMESA, na 
SADC;

•	 Motisha za kuvutia, kama zinavyotolewa na Kituo cha Uwekezaji cha Tanzania, 
Mwongozo wa Kituo cha Uwekezaji cha Tanzania 2014;

Msaada 
unaoweza 
kupatikana

•	 Msaada unaoweza kupatikana wa kiufundi, kujenga uwezo, mambo yanayohusu uingizaji 
na utoaji na msaada mwengine wa rasilimali kutoka katika Mipango ya Maendeleo ya 
Wilaya na Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo II (ASDP 2017-2021), na kasma za 
bajeti za kisekta; 

•	 Mafunzo, teknolojia, biashara, mambo yanayohusu uingizaji na utoaji, na taasisi za fedha 
zinazosaidia maendeleo ya kilimo cha umwagiliaji kama vile Benki ya Dunia, AfDB, EADB, 
Kilimo Trust, EU, JICA, KOICA, SNV, BMGF, CSO, vyama visivyokuwa vya Kiserikali vya hapa 
nchini na vya nchi za nje, n.k;

•	 Shauku ya umma inayozidi kukua; vipaumbele vya Sera ya Taifa kama vile Dira ya Taifa 
2025 na Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Miaka Mitano

Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana 
nazo

•	 Mkataba wa Maji ya Mto Nile wa 1929 ambao unaizuia Tanzania kuyatumia maji ya Mto 
Nile kwa madhumuni ya kilimo cha umwagiliaji inabidi ufanyiwe marekebisho;

•	 Uwezekano wa kuwepo kwa changamoto za utunzaji za muda mrefu miongoni mwa 
watumiaji wa mwisho;

•	 Zinahitajika juhudi kubwa za kujenga uwezo;
•	 Uelewa mkubwa na miradi yenye kujali mitaji na shughuli zake;
•	 Msaada wa kiufundi na kifedha kutoka nje, mafunzo na utendaji ulio bora kabisa kutoka 

kwa wale walio bora kabisa darasani na maarifa ya asili yaliyoboreshwa yanahitaji 
yatumiwe

3.	 Uzalishaji wa pamba yenye ubora wa hali ya juu
Muhtasari wa Fursa

Mambo 
Muhimu

Uzalishaji endelevu wa pamba yenye ubora wa hali ya juu Meatu na wilaya nyingine 
kulingana na viwango na mahitaji ya watumiaji/wanunuzi, Taratibu za Udhibiti za Bodi ya 
Pamba ya Tanzania, viwango vya ubora wa mazao kwenye shamba la wazi la hekta 50,000 - 
80,000 lenye mazingira ya kumwagiliwa.
1.	� Uwekezaji kwenye mashamba makubwa na ya wastani ya kuzalisha pamba huko 

Maswa na Meatu, ambako wakulima tayari wamekuwa wakiendesha kilimo cha 
kutumia samadi na wana ujuzi kamili wa kuendesha kilimo cha kutumia samadi.

2.	� Uwekezaji katika mashamba ya pamba madogo na ya wastani huko Bariadi na Itilima, 
maeneo yenye udongo mwingi mweusi ambao ni mzuri kwa kilimo cha pamba lakini 
yanazalisha > katika ekari / 1,000, na uzi wa pamba wenye urefu wa > mm 28.7; 
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Uzalishaji unaotarajiwa/matokeo: 
•	 Uwekezaji pale kwenye upatikanaji endelevu wa nyenzo za kutosha zenye ubora na kwa 

wakati ili kuongeza uzalishaji kwa kiwango kikubwa wa mahitaji makubwa ya nyuzi 
za pamba na mazao ya pamba yaliyoengezewa thamani na mazao mengine ya ziada 
yanayotokana na pamba;

•	 Uzalishaji wa malighafi za viwandani kutokana na mazao ya ziada yanayotokana na 
pamba.

•	 Lengo ni Mkoa wa Simiyu uzalishe tani 700,000 - 800,000 za mbegu za pamba ya 
kawaida na iliyotumia samadi ifikapo mwaka 2040 kwa ajili ya uzalishaji wa vitambaa 
na nguo, vifaa vya sekta ya afya, vifaa vya usafi, vifaa vya shule, vifaa vya hospitali na 
kwa kusafirisha nchi za nje.

Mantiki ya 
uwekezaji 
huu

•	 Simiyu ndiyo Mkoa unaozalisha pamba nyingi kuliko mikoa yote inayozalisha pamba na 
unachangia asilimia 47% ya pamba yote nchini;

•	 Upatikanaji wa miti ya asili inayofaa kwa kutengenezea dawa za kuulia wadudu kama 
vile Mwarobaini, Lantana Camara, Mrenaha, Solanium, matumizi ya Mboji ambazo 
humpunguzia mkulima gharama za uzalishaji; 

•	 Hali nzuri ya hewa kwa wastani nyuzi joto 20-30 oC, na kiwango cha mvua cha mm 600-
900 kwa mwaka (ijapokuwa hubadilikabadilika);

•	 Unatoa mchango katika kufufua na kuendeleza viwanda vya nguo kimkoa na kitaifa;
•	 Unatoa mchango katika juhudi za kuondoa umasikini kwa kuboresha uwezo wa kulipa 

thamani zao la pamba na kuzalisha ajira zenye heshima na fursa za kuzalisha kipato;
•	 Bidhaa zitokanazo na pamba zinaingiza fedha nyingi za kigeni;
•	 Uzalishaji wa sasa unabadilikabadilika na hautoshi kulipia gharama za uzalishaji;
•	 Uzembe katika uzalishaji, matumizi madogo ya pembejeo, uendeshaji mashamba bila ya 

kujali gharama na mavuno kidogo ya k.g 300 kwa eka (kiwango cha juu kabisa k.g 700-
800 kwa eka), kwa shamba la kawaida eka < 20, linaweza sana kuboresha uzalishaji 
wake (uzalishaji wa kimataifa ni k.g >1,500 kwa eka);

•	 Vikundi vya Wakulima Wafanyabiashara (FBGs) vimeanza kuibuka na wamiliki wa 
viwanda vya kusafisha pamba tayari wapo; 

•	 Thamani kubwa na faida ya kuendelea vinaweza kupatikana kwa kuwekeza katika ugavi 
wa teknolojia inayofaa na inayolipa, mitambo, teknolojia ya kusindika na kufungasha 
na vifaa vyake, huduma za msaada wa kibiashara na kitaalam, maghala ya kuhifadhia 
bidhaa, usafirishaji na bidhaa za ziada zilizoongezewa thamani;

•	 Uwezekano wa kuwekeza katika uzalishaji wa mbegu;
•	 Uwezekano wa kuchangia katika kuandaa na kutekeleza Mkakati wa Kuendeleza 

Viwanda vya Nguo na Vitambaa, Mkakati Uliounganishwa wa Kuendeleza Viwanda 
2025, Sera ya Taifa ya Kilimo 2013, na FYDP II;

•	 Uwezekano wa Kufaidika kwa pande zote husika katika mpango wa Ushirikiano kati ya 
Sekta Binafsi na Sekta ya Umaa PPP, na Dhima ya Kijamii kwa Shirika Linalowekeza (CSR); 

•	 Upatikanaji wa soko katika nchi za Jumuiya ya Afrika ya Mashariki, SADC, na nchi za nje;
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•	 Imani na kuwepo kwa uhusiano mkubwa wa kiutamaduni katika shughuli za uzalishaji 
pamba kati ya wazalishaji wadogo.

Msaada 
uliopo

•	 Msaada mkubwa wa kisiasa kutoka kwa Rais na viongozi wa mkoa na wilaya, Wizara 
ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI, Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi, 
vyama vya sekta binafsi na wadau wa maendeleo kama vile Gatsby Charity Foundation, 
DfID, COMPACI, RLDC, Cotton made in Africa,TIC na Vyama Visivyokuwa vya Kiserikali 
(NGOs); shauku ya wananchi inayozidi kukua; Vipaumbele vya Sera ya Taifa kama vile 
Dira ya Taifa 2025 na Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano”Kutoka Pamba 
hadi Kitambaa”;

•	 Msaada endelevu wa kifedha lakini mdogo kutoka serikalini, mamlaka za wilaya na 
ASDP II;

•	 Msaada thabiti wa R&D kutoka katika Taasisi ya Utafiti ya Ukiriguru ya Mwanza, yenye 
uzoefu wa muda mrefu katika utafiti wa pamba na usambazaji wa huduma bora za 
ufundi;

•	 Upataji bora wa huduma za fedha za kimataifa kwa ajili ya uwekezaji kama nyongeza ya 
sera, kitaasisi, biashara, uzalishaji, thamani, na uboreshaji wa mazingira ya kibiashara;

•	 Ushindani mkubwa kutoka katika misisimko ambayo ina bajeti ndogo za mashamba na 
bei bora zaidi mara 2 - 3; 

•	 Mikopo mizuri kutoka katika Benki ya Kilimo Tanzania, AfDB, n.k.

Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana 
nazo

•	 Tofauti kubwa ya bei ya msimu ( ukomo wa Sh. 800 - 1200 kwa kg kulingana na Bodi 
ya Pamba Tanzania) na anguko la bei duniani kuwafanya wazalishaji kutoa mbegu za 
pamba zenye ubora mdogo;

•	 Kupungua kwa mbolea katika ardhi, kujaa kwa viumbe waharibifu;
•	 Athari za tabia nchi zinaweza kuathiri zaidi uzalishaji katika mifumo ya uzalishaji ya 

mvua;
•	 Kiufundi na kifedha taasisi zenye msaada dhaifu (mf., Mfuko wa Maendeleo ya Pamba 

Tanzania (CDTF), Chama cha Pamba Tanzania) ambazo zinahitaji kuimarishwa;
•	 Mzunguko dhaifu wa usambazaji wa pembejeo; kujenga uwezo imara katika uwezo wa 

ufundi wa pamba na uongozi wa shamba wa watu binafsi na makundi ya wakulima 
kunahitajika;

•	 Changamoto za usafirishaji, nishati, maji, na rasilimaliwatu waliofundishwa/wenye ujuzi 
katika baadhi ya maeneo;

•	 Haja kubwa ya kurekebisha mkataba1 unaohusu mfumo wa ukulima, usambazaji wa 
pembejeo za mashambani, miundombinu ya masoko, kuelezea masuala makubwa na

2	� Wakati ukulima wa mikataba hasa katika pamba unaonekana kuwa na changamoto, ipo fursa 
ya uwekezaji hasa kwa wawekezaji katika vinu vya kuchambulia pamba na viwanda vya nguo; 
fursa hii itaboreka sasa ambapo serikali inarekebisha mfumo wa udhibiti wa mikataba ya ukulima 
ambayo italeta faida kwa wadau wote wa mzunguko wa thamani ya nguo; kutakuwa na fursa pia 
kwa mikataba katika kilimo cha bustani, alizeti kwa ajili ya mafuta ya kula, na ufugaji wa ng’ombe 
wa maziwa katika sehemu nyingi za Tanzania ikiwa ni pamoja na Simiyu.
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	 kushuka na kupanda kwa bei ya sokoni ya pamba, na kuboresha teknolojia ya kinu cha 
kuchambulia pamba, kuimarisha ufanisi katika mzunguko wa thamani wa pamba ya 
Simiyu;

•	 Uingiliaji muhimu wa Serikali ya Tanzania na sekta binafsi unahitajika kushughulikia 
vikwazo na vihatarishi vya hapo juu; na

•	 Mfumo dhaifu wa udhibiti.

Jedwali la 3.1: Utabiri wa uzalishaji wa mazao makuu katika
msimu wa 2016/2017 katika Mkoa wa Simiyu

Zao Utabiri wa wingi wa mazao kwa Wilaya katika mwaka 2016/2017, MT

Meatu Maswa Itilima Busega Bariadi Bariadi TC*

Mahindi 73,288 98,816 87,860 43,189 99,420 20,858

Mpunga 12,368 41,851 21,009 25,929 32,912 14,197
Mtama 77,252 69,752 24,490 16,504 8,773 2,592
Viazi vitamu 48,857 29,064 27,307 21,434 43,927 6,995
Choroko 5,135 13,950 2,463 1,657 13,774 508
Dengu 1,932 17,438 7,004 948 14,764 230
Mbaazi 1,196 7,440 3,985 10 1,343 1,838
Pamba 51,321 81,378 45,787 35,065 65,296 40,072

*Halmashauri ya Mji wa Bariadi
Chanzo: Ofisi ya Mkoa wa Simiyu, 2016

Shamba la Pamba
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4.	� Vinu vya kisasa vya uchambuaji wa pamba na vinu vya nguo: 
Uzalishaji wa pamba –unaolenga katika nguo na mavazi na bidhaa 
kwa ajili ya sekta ya elimu, na viwanda vya afya na ukarimu

Maelezo ya fursa

Mambo 
Muhimu

•	 Uanzishaji wa vinu vya kisasa vya kuchambulia pamba vyenye mchakato wa 
ufanisi wa teknolojia, angalau kimoja katika kila wilaya;

•	 Uwekezaji katika Viwanda vya nguo/mavazi kuzalisha nguo na mavazi ya pamba 
na bidhaa kwa ajili ya sekta ya elimu, na tasnia ya afya na ukarimu;

•	 Uanzishaji wa mitambo ya kusokotea nyuzi na ufumaji.

Mantiki ya 
uwekezaji 
huu

•	 Simiyu inazalisha zaidi ya 47% ya mbegu za pamba nchini Tanzania, kuhakikisha 
usambazaji wa kawaida na wa ufanisi wa nyuzi za pamba katika vinu vya 
kuchambulia pamba na malighafi, mf. nyuzi zilizosokotwa na vitambaa katika 
viwanda muhimu katika mzunguko wa thamani ya nguo na mavazi;

•	 Kwa sasa, vinu vya kuchambulia pamba vinafanya kazi kwa miezi 2 - 3 kwa sababu 
ya uhaba wa mbegu za pamba;

•	 Daraja la watu wenye kipato cha kati linaloibuka linasukuma mahitaji ya nguo bora;
•	 Tasnia ya nguo Tanzania kwa sasa ina ukomo sana katika ukubwa na bidhaa 

zinazotolewa;
•	 Haja ya soko: Kuna haja kubwa kwa ajili ya kufuma vitambaa ndani ya soko la ndani 

kuondoa kiasi kikubwa kinachoingizwa kutoka nje - pia kuna umuhimu katika 
masoko ya kimkoa, mf. kwa zuio linalokuja la kuingiza mitumba (nguo zilizotumika) 
katika Jumuiya ya Afrika Mashariki;

•	 Tanzania ina historia ndefu katika uzalishaji wa nguo na mavazi inarudi nyuma 
mpaka miaka ya mbali ya 1966 na kutoa fursa kwa ongezeko la thamani kutoka 
ugani mpaka viwandani. 

•	 Simiyu ina sera nzuri na mazingira ya kibiashara kuwa eneo kubwa la uwekezaji wa 
nguo na mavazi;

•	 Eneo bora kwa ajili ya kuwekeza katika biashara, mchakato wa kiteknolojia, na 
mifumo ya uzalishaji;

•	 Kuna soko muhimu linalofaa kwa nguo na mavazi ya Tanzania katika masoko ya 
ndani, kimkoa na kimataifa, ikiwa ni pamoja na faida ya kufikia katika soko la 
Marekani kupitia Sheria ya Ukuaji wa Kiafrika na Fursa - AGOA;

•	 Nguo nyingi zinazonunuliwa nchini Tanzania zinaingizwa nchini kutoka nje. Kwa 
sasa kuna mauzo ya vitenge na kanga tu na soko dogo la ndani na la mkoa kwa 
nguo za Tanzania, ambalo lina ukomo katika uhamasishaji wa nguo na kofia;

Uwezo wa uzalishaji wa chakula na mazao ya biashara katika Mkoa wa Simiyu 
upo chini ukilinganisha na viwango vya dunia. Matumizi ya mbegu bora, 
zenye kutoa mazao mengi na zinazomudu mazingira na tabia nchi, mbolea 
bora, teknolojia, utumiaji wa mitambo, umwagiliaji, usimamizi bora wa baada 
ya mavuno, na uhifadhi katika maghala inaweza kuongeza uzalishaji mara 
dufu katika miaka mitatu au minne ya mzunguko wa uzalishaji.
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3	� Katika mwaka 2010, upelekaji nje wa nguo na mavazi ya Tanzania ulifikia thamani ya jumla 
ya Dola za Kimarekani Milioni 140,7. Nguo za pamba (kitambaa na nyuzi) zilizalisha Dola za 
Kimarekani Milioni 100,4 (71%) ikifuatiwa na nguo za vitambaa za mimea (HS cat. 53) kwa Dola 
za Kimarekani Milioni 12,7 (9%) na kitani, kamba, kebo, nyavu (Dola za Kimarekani Milioni 9, 
6%). Upelekaji nje wa jumla ulifikia Dola za Kimarekani Milioni 11,6 ambapo Dola za Kimarekani 
Milioni 8.7 zilitokana na ufumaji na Dola za Kimarekani Milioni 2,9 zilijumuisha nguo za nyuzi 
zilizowakilisha upelekaji nje wa jumla ya 8.2% tu. 

•	 Nafasi kubwa za upenyaji wa soko katika vifaa vya kiafya kwa nchi za Afrika Mashariki 
na Kati kwani nchi zote hizi zinaingiza vifaa hivyo vya kiafya. Hakuna hata moja ya nchi 
hizi ambayo imewekeza katika vifaa vya kiafya vya viwanda vya nguo;

•	 Pamba nyingi ya Tanzania inayosafirishwa nje inajumuisha zaidi vitambaa vya pamba 
(87%), ikifuatiwa na nyuzi za pamba (8%) na ufumaji wa vitambaa (5 %). Upelekaji 
nje wa vitambaa vya pamba ni sawa na 62% ya jumla ya nguo za Tanzania na upelekaji 
wa nguo nje, kuonyesha kwamba nyongeza nyingi ya thamani katika pamba ya 
Tanzania inatokea ughaibuni2.

Msaada 
uliopo

•	 Msaada thabiti wa kisiasa kwa mamlaka za kimkoa na wilaya, Wizara ya Viwanda, 
Biashara, na Uwekezaji (MITI), jumuiya ya biashara, na washirika wa maendeleo kama 
vile Mfuko wa Hisani wa Gatsby, DFID; shauku inayokua ya umma; vipaumbele vya 
Sera ya Taifa kama vile Dira ya Taifa ya 2025 na Mpango wa Pili wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano

•	 Msaada wa kiufundi na ushauri wa uwekezaji vipo katika Kitengo cha kusaidia tasnia ya 
Nguo na Mavazi (TDU) huko MITI;

•	 Upataji mkubwa wa fedha za kimataifa kwa ajili ya kuanzisha uwekezaji;
•	 Bei ya ushindani ya nguvukazi (ca. Dola za Kimarekani 1-2/saa), ambayo ni chini ya 

wastani wa utengenezaji mwingi wa nguo katika Afrika Chini ya Sahara;
•	 Mikopo inayofaa kutoka katika Benki ya Uwekezaji Tanzania (TIB), Benki ya Dunia, 

AfDB, n.k.;
•	 Wawekezaji wanasaidiwa na motisha kupitia katika punguzo la kodi, kutolipa ushuru 

wa kuingiza mali za mtaji. 

Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana 
nazo

•	 Wakati mwingine changamoto za madaraja na utokeaji wa ubora dhaifu wa nyuzi za 
pamba, pamoja na urefu wa nyuzi za pamba katika robota la pamba (wastani wa mm 
28), unasababisha matatizo ya ubora kwa uzalishaji mzuri wa nyuzi, na matokeo yake 
ni ubora dhaifu wa nyuzi kwa viwango vilivyozidi vya uchafu;

•	 Usambazaji unaofaa wa umeme; Gharama kubwa za umeme, mf. nyuzi zinalipa Sh. 
Milioni 25 - 30 kwa ajili ya umeme katika msimu wa uzalishaji mkubwa;

•	 Ufanisi mdogo na wakati mwingine kushindwa kwa soko la pamba katika michakato 
ya mzunguko wa thamani;

•	 Kutotosha kwa watu wenye vipaji vya kati kuelekea vya juu vya kiufundi na kibiashara;
•	 Usafirishaji, nishati (usimamishaji wa nishati) miundombinu ya TEHAMA, na 

changamoto za maji, ambazo zinaweza kusababisha athari kubwa katika ushindani;
•	 Kwa sababu ya kuwa na mahitaji mengi na bei kubwa ya pembejeo, wazalishaji 

wadogowadogo wa pamba wanalazimika kuhamia katika kilimo cha dengu, choroko, 
mbaazi, na alizeti na hivyo kuathiri zao la pamba (bei ya pamba ni kati ya
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	 Sh. 800 na 1,200, lakini dengu ni Sh. 2,200 kwa kg);
•	 Hakuna vifaa vya kushughulikia uchafu;

5.	� Viwanda vya kukoboa, kusaga na kufungasha mchele na unga 
wa mahindi

Maelezo ya Fursa

Mambo 
Muhimu

Uanzishaji wa viwanda vya uchakataji na ufungashaji wa mchele na unga wa mahindi huko 
Lamadi, Bariadi, Itilima, na Maswa.

Mantiki ya 
uwekezaji 
huu

•	 Kiasi cha uzalishaji wa mpunga na mahindi kinacho endelea kuongezeka;
•	 Kuongezeka kwa mahitaji ya bidhaa zilizochakatwa ambazo zimeimarishwa;
•	 Bei ndogo ya mazao wakati wa msimu wa uvunaji;
•	 Kushika masoko ya ndani na ya nje yenye mahitaji makubwa, hasa katika nchi jirani;
•	 Mahitaji makubwa ya bidhaa za mchele na mahindi katika nchi jirani.

Msaada 
uliopo

•	 Msaada mkubwa kutoka PO-RALG, MALF, MITI, na mamlaka za wilaya;
•	 Kuwepo kwa wanunuzi na walaji kwani watu wanaongezeka mkoani Simiyu kwa zaidi 

ya 2.8 % kwa mwaka;
•	 Ruzuku ya pembejeo inayotolewa na serikali kuu;
•	 Msaada kutoka katika vyama vya wakulima mf. Baraza la Mpunga Tanzania;
•	 Msaada wa kiufundi na kifedha kutoka ASDP II;
•	 Msaada kutoka kwa washirika wa maendeleo na watendaji wasio wa serikali.

Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana 
nazo

•	 Changamoto za hasara baada ya kuvuna, takriban 20-30%;
•	 Ubora wa ufungashaji na kuweka katika maghala kwa muda mrefu;
•	 Miundombinu ya hali ya chini ya mzunguko wa usambazaji;
•	 Uingiliaji wa makusudi wa kisiasa. 

Mpunga na Mahindi
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6.	� Vituo vya Mafunzo: Kituo kimoja cha mafunzo ya kilimo na 
mifugo Busega, na kituo kimoja cha mafunzo ya teknolojia ya 
viwanda Bariadi na Itilima, na Taasisi ya Mafunzo ya Afya Itilima 

Maelezo ya Fursa

Mambo Muhimu

1.	 Uanzishaji wa shule maalum za sayansi za Sekondari za kidato cha kwanza hadi 
kidato cha sita katika wilaya zote, na matawi ya Taasisi za Teknolojia na Vyuo Vikuu vya 
Uhandisi katika wilaya zote

2.	 Uanzishaji wa kituo kimoja cha mafunzo ya kilimo na mifugo chenye uwezo wa kuchukua 
wanafunzi 200 Busega

3.	 Uwekezaji katika Taasisi ya Mafunzo ya Afya Itilima, 
4.	 Vyuo vya Mafunzo ya ualimu Zanzui na katika Halmashauri ya Itilima
5.	 Matawi ya Taasisi za Teknolojia na Vyuo Vikuu vya Uhandisi kwa ajili ya kupata vipaji na 

ujuzi wa hali ya juu huko Bariadi, Maswa, na Meatu. 

Mantiki ya 
uwekezaji huu

•	 Rasilimali watu kuwa kitu muhimu katika maendeleo ya kilimo na viwanda mkoani Simiyu
•	 Uhaba wa nguvu kazi iliyo na utaalamu inaweza kukwamisha uwekezaji unohitaji 

maarifa muhimu mkoani Simiyu
•	 Zaidi ya wanafunzi 3,000 wa kidato cha nne na 1,000 wa ngazi ya kidato cha sita wapo 

katika shule zilizomo mkoani Simiyu;
•	 Uanzishaji wa mfumo wa elimu bure katika shule za msingi kuanzia Januari 2017 

kutaongeza mahitaji ya mafunzo ya ufundi stadi katika muongo ujao; 
•·	 Maendeleo na kukua kwa technolojia na haja ya kuwa na rasilimali watu iliyo elimika na 

yenye ujuzi wa biashara na ufundi wa hali ya juu unaongeza haja ya kuwa na vyuo vya 
kuto mafunzo mkoani Simiyu

•	 Kiwango cha ongezeko la idadi kubwa ya watu cha 2.8 % huko Simiyu kinaongeza haja 
ya kuwa na vyuo vya kujengea uwezo wananchi.

Msaada uliopo
•	 Uwepo wa msaada wa uboreshaji wa elimu toka mamlaka za mikoa na wilaya;
•	 Msaada wa washirika wa maendeleo;
•·	 Viwanda vinaweza kuwasaidia wafanyakazi wao kuongeza ujuzi.

Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana nazo

•	 Uwezo mdogo wa kulipia kozi za gharama kubwa;
•	 Michakato ya ukuzaji wa mitaala, usajili na utambuzi rasmi kuchukua muda mrefu;
•	 Kulinda viwango endelevu.

7.	 Viwanda vya uzalishaji na usafishaji wa mafuta ya mimea
Maelezo ya Fursa

Mambo 
Muhimu

•	 Kuanzisha viwanda vya uzalishaji wa mafuta ya mimea na usafishaji Bariadi Vijijini na 
Itilima kutokana na mbegu za mafuta ya alizeti na pamba;

•	 Uzalishaji wa dizeli itokanayo na mimea/viumbe (bio diesel) kutokana na mafuta ya 
mbegu za pamba.
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Mantiki ya 
uwekezaji 
huu

•	 Simiyu inazalisha kiasi kikibwa cha mbegu za alizeti, pamba na karanga;
•	 Tanzania ina pengo la zaidi ya tani 200,000 la mafuta ya mimea; Mafuta hayo huingizwa 

kutoka nje hususan Mashariki ya mbali;
•	 Mchakato wa ukamuaji na uchujaji unaotumika usio na ufanisi;
•	 Uhaba wa viwanda vya usafishaji mafuta;
•	 Mabaki ya mbegu yanahitajika kwa kiasi kikubwa kwa ajili ya chakula cha wanyama 

(Dola za Kimarekani 0.3 - 0.4 kwa kilo).

Msaada 
uliopo

•	 SIDO ina ujuzi wa kiasi kikubwa katika ujengaji wa uwezo wa wazalishaji na katika 
utengenezaji wa vifaa;

•	 Kuna idadi inayoongezeka ya wajasiriamali wachakataji ambao wanawekeza katika 
viwanda vidogo vya mafuta, ambavyo vinaweza kusaga zaidi ya mifuko 100 kwa siku 
kwa ufanisi;

•	 TIRDO inasaidia utafiti na maendeleo ya kiteknolojia;
•	 Kuna vyama vingi, AZISE na asasi za kiraia zinazosaidia uzalishaji wa mafuta ya mimea. 

Hizi zinajumuisha Tanzanian Edible Oilseed Association (TEOSA), Agricultural Marketing 
Cooperative Organizations (AMCOs), UMAMBE, oil miller’s association, na Rural Livelihood 
Development Company (RLDC).

Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana 
nazo

•	 Usambazaji wa kudumu wa mbegu bora za mafuta;
•	 Kukosekana kwa nishati ya umeme;
•	 Vifaa na teknolojia inayoingizwa kutoka nje ya nchi ni rahisi/haina gharama;
•	 Vifaa vinavyotumika katika usafishaji ni kutoka nje ya nchi tu;
•	 Uduni wa Miundombinu ya soko.

Mchoro wa 3.3: Uzalishaji wa alizeti katika wilaya ya Meatu
katika msimu wa 2011/12-2015/16
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8. 	Huduma za tiba ya mifugo
Maelezo ya Fursa

Mambo Muhimu

•	 Uwekezaji katika huduma za tiba ya mifugo – hasa kliniki za tiba ya mifugo kwa ajili 
ya uchunguzi wa wanyama, tiba na chanjo;

•	 Kuanzisha huduma za uongeshaji katika majosho na tiba ya mifugo;
•	 Utengenezaji wa chanjo mbalimbali za mifugo Bariadi
•	 Uwepo wa eneo la uwekezaji Meatu, Maswa, Bariadi, Itilima, Busega.

Mantiki ya 
uwekezaji huu

•	 Simiyu ina ng’ombe zaidi ya milioni 1.5; 
•	 Haja kubwa ya usambazaji wa dawa na chanjo mbalimbali (Contagious Bovine Pleural 

(CBPP, Pneumonia), (FMD), Black Quarter (BQ), Newcastle disease, Anthrax, Black-
quarter, Tick Borne diseases, and Brucellosis;

•	 Haja ya maabara ya mifugo kwa ajili ya udhibiti wa magonjwa na usimamizi bora na 
salama wa bidhaa za mifugo.

Msaada uliopo

•	 Msaada wa kitaifa na wa serikali ya mtaa wa kiufundi, upanuzi, na kwa kiasi fulani wa 
kifedha;

•	 Kuendana na Dira ya Taifa 2025, Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
(FYDP II), Mkakati wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP II)

Kiasi kikubwa cha alizeti inayozalishwa kinaongezewa thamani nje ya mkoa 
na au nje ya nchi kwa sababu ya ukosefu wa viwanda vya kuchakata zao 
hilo. Wakulima Mkoani Simiyu hivi sasa wanatambua umuhimu wa kuzalisha 
alizeti na wanaongeza uzalishaji. 

Shamba la Alizeti
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Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana nazo

•	 Usambazaji na gharama za umeme;
•	 Uhaba wa vifaa vya ubaridi vya kuhifadhi chanjo na madawa

9. 	�Uanzishaji wa viwanda vya kusindika nyama ya ng’ombe na ya 
kuku

Sekta ya mifugo katika Mkoa wa Simiyu inaweza kuongezeka mara tatu au 
zaidi kama yafuatayo yatatekelezwa: tafiti za kuboresha mifugo, kuongeza 
uzaishaji, na kuboresha mifugo kijenetiki; kupunguza viwango vya vifo 
vya mifugo kwa kuboresha upatikanaji wa huduma za tiba ya mifugo na 
uanzishaji wa kanda zisizo na magonjwa; uwekezaji katika uzalishaji na 
usambazaji wa chakula cha mifugo na mpango wa utumiaji wa ardhi ya 
malisho kwa ajili ya wafugaji; ukarabati sehemu za unywesheaji; uanzishaji 
wa masoko bora ya mifugo, machinjio, na mitambo ya ukamuaji maziwa 
na viwand vya kuongeza thamani.

Maelezo ya Fursa

Mambo 
Muhimu

Uanzishaji wa viwanda vya nyama ya ng’ombe, kwa kuanza na uwekezaji katika:
•	 Ongezeko la ranchi za ng’ombe wa kibiashara ili kuboresha kijenetiki (genetic 

improvement);
•	  Mashamba ya kunenepesha mifugo, na mashamba makubwa ya kibiashara ya mifugo 

kuhakikisha usambazaji wa kudumu wa ng’ombe bora;
•	 Uanzishaji wa uzalishaji wa chakula kisasa (cattle fodder production) na maghala yenye 

ubora 
•	 Uanzishaji wa machinjio ya kisasa yenye majokofu yenye uwezo wa kuhifadhi ng’ombe 

kati ya 100 na 150 kwa siku. Ili kutoa nyama na bidhaa za nyama zenye ubora na salama 
kwa ajili ya walaji wa ndani na nje; na Mbuzi 50 kwa siku.

•	 Usambazaji wa vifaa vya machinjo;
•	 Viwanda vya kuweka nyama kwenye makopo;
•	 Uanzishaji wa mitambo mikubwa ya kushughulikia kuku kwa teknolojia ya kisasa;
•	 Mtambo kwa ajili ya kushughulikia na kuchakata mabaki ya wanyama waliochinjwa;
•	 Miradi ya uzalishaji na ufugaji bora.

Mantiki ya 
uwekezaji 
huu

•	 Simiyu ina zaidi ya makundi ya ng’ombe milioni 1.5 na kuku zaidi milioni 2.5;
•	 Watu wa Simiyu wanahitaji kufanya uwekezaji thabiti katika uzalishaji wa kibiashara wa 

kuku;
•	 Masoko ya uhakika katika nchi za Mashariki na Mashariki ya Kati, na Ulaya;
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•	 Ng’ombe wengi wa kiasili aina ya Zebu waliopo Simiyu. Zaidi ya 90% ya ng’ombe 
wanafugwa na wafugaji wadogowadogo na wafugaji wakulima, ambao mara nyingi 
wanakabiliwa na tatizo la uzalishaji mdogo na mavuno kidogo;

•	 Simiyu ina ikolojia inayofaa kwa kilimo, topografia, na ardhi ya malisho kwa ajili ya 
maendeleo ya ufugaji wa ng’ombe;

•	 Umuhimu wa kuboresha kijenetiki za ng’ombe wa kiasili na kuwa na mifugo 
iliyoboreshwa kwa uzalishaji mkubwa;

•	 Ongezeko la idadi ya watu, kukua kwa miji (urbanization) na kuongezeka kwa viwango 
vya mapato mkoani Simiyu vitaongeza mahitaji ya nyama katika miongo 2-3 ijayo;

•	 Machinjio mengi yaliyopo yana eneo dogo, ambalo linaweza kumudu uchinjaji wa 
ng’ombe kati ya mmoja na kumi kwa siku. Machinjio yana maeneo yasiyoendelezwa 
yaliyotengenezwa kwa ulingo wa saruji wenye paa la bati kwa ajili ya kivuli;

•	 Kuna masoko kwa ajili ya nyama ya ng’ombe yenye ubora ya Tanzania ambayo inakidhi 
viwango vya masoko ya ndani, kikanda, na ya nje mf. katika nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, Mashariki ya Kati, n.k.;

•	 Ongezeko la sasa la usambazaji wa mifugo nchini Tanzania (4-5%) linaweza lisifikie 
mahitaji ya baadaye hivyo uwekezaji mkubwa unahitajika mkoani Simiyu kutoa ujuzi wa 
kiufundi na mtaji wa kuendesha ranchi, sehemu za malisho, machinjio, vichakata nyama 
na uchunaji ngozi kulingana na ASDP II;

•	 Huduma za hali ya chini za msaada wa kiufundi na miundombinu ya masoko inatoa fursa 
nyingi za uwekezaji.

Msaada 
uliopo

•	 Simiyu imetambuliwa kitaifa katika ASDP II kwa ajili ya maendeleo ya viwanda vya 
nyama ya ng’ombe katika utaratibu mpya wa “Mkoa Mmoja Bidhaa Moja”;

•	 Mamlaka za serikali zinazohamasisha Ushirikiano wa Sekta Binafsi na za Umma ili 
kuboresha mifumo ya usimamiaji na masoko ya ng’ombe;

•	 Uwepo wa Mfuko wa Maendeleo ya Mifugo;
•	 Uwepo wa Taasisi ya Taifa ya Mifugo huko Mpwapwa;
•	 Serikali ya Tanzania inarekebisha uingizaji nchini usio wa haki wa bei ya nyama na 

bidhaa za nyama bandia;
•	 Serikali kuu inasaidia na kuhamasisha utafiti katika teknolojia ya nyama kuendana na 

mahitaji yanayoibuka;
•	 Mikopo inayofaa kutoka Benki ya Uwekezaji Tanzania (TIB), EADB, AfDB, n.k.

Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana 
nazo

•	 Baadhi ya watu wana zaidi ya ng’ombe 2000 ambao hawalishwi/ hawatunzwi 
ipasavyo;

•	 Wananchi wengi wana ardhi kubwa (Hekta 20-100) lakini hawatengi maeneo kwa ajili 
ya mashamba/ malisho, matokeo yake wamekuwa wakihamahama kutafuta malisho 
hata mikoa ya mbali, wakati mwingine kusababisha migogoro ya ardhi, uharibifu wa 
udongo na viumbe anuwai, na kuingia kinyume cha sheria katika hifadhi za wanyama;

•	 Ng’ombe wa wastani ana uzito wa chini wa kg 200, jambo ambalo linafanya wafugaji 
wapate bei ya chini ya Sh. 200, 000 mpaka sh. 300,000. Ng’ombe aliyelishwa vizuri 
anauzwa Sh. 700,000 mpaka Milioni 1 mnadani;



MWONGOZO WA UWEKEZAJI MKOANI SIMIYU   |   25

•	 Wazalishaji nyama ya ng’ombe na vyama vya wafanyabiashara visivyo na nguvu;
•	 Changamoto za usafi na ubora wa sehemu za kufugia;
•	 Haja ya kuweka utambulisho wa mifugo, mfumo wa kuweka kumbukumbu na mfumo 

wa ufuatiliaji kwa ajili ya uzalishaji salama na wenye ubora wa nyama;
•	 Ushindani usio wa haki kutoka katika nchi nyingine, mf., Brazil na Umoja wa Ulaya, 

hasa Mkataba wa Ushirikiano wa Kiuchumi (EPA) kati ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 
na Umoja wa Ulaya ambao unawapa Umoja wa Ulaya kuingiza bidhaa za nyama ya 
ng’ombe ya Umoja wa Ulaya katika soko la Tanzania nyama bila kutozwa ushuru;

•	 Upatikanaji wa maji ya kutosha.

10.	Viwanda vya ngozi 
Maelezo ya Fursa

Mambo 
Muhimu

Uanzishaji wa viwanda vya ngozi vyenye teknolojia rafiki kwa mazingira na michakato ya 
kikemikali na kimakanika (mechanical) na uhifadhi wa ubora.

Mantiki ya 
uwekezaji 
huu

•	 Upataji na usambazaji mkubwa wa malighafi. Simiyu ina zaidi ya ng’ombe milioni 1.5, 
mbuzi 700,000, na kondoo 300,000;

•	 Upataji wa teknolojia ya uchakataji na vifaa;
•	 Kiasi kidogo cha nguvu kazi na gharama za kazi;
•	 Soko la ndani linalokua, kama ilivyoonyeshwa katika maonyesho ya biashara ya Nane 

Nane na Saba Saba;
•	 Upataji wa masoko ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, SADC na Umoja wa Ulaya;
•	 Sera zinazosaidia za serikali kuu na za wilaya. 

Msaada 
uliopo

•	 Misaada ya kitaasisi, kiufundi na kifedhaa inayotolewa na VETA, DIT, MALF, MITI, TIRDO, 
SIDO, Magereza, JKT Suma, na AZISE

•	 Kuendana na Dira ya Taifa 2025, Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
(FYDP II), Mkakati wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP II)

Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana 
nazo

•	 Uendeshaji wa machinjio unapaswa kuwa wa kitaalamu na wa kisasa;
•	 Kupata ngozi yenye uzito mkbwa zaidi ya kg 10 ni changamoto;
•	 Ng’ombe wanachinjwa wakiwa wamezeeka, zaidi ya miaka 4;
•	 Mchakato wa taratibu wa kuelekea utendaji wa kisasa na wafanyakazi wenye mafunzo 

wasiotosheleza vinakwamisha utendaji wa viwanda vya ngozi;
•	 Uwezo mdogo wa maendeleo ya soko la viwanda vya ngozi na watengenezaji wa bidhaa 

za ngozi;
•	 Utumiaji wa maji na uchafuzi wa maji ni changamoto kubwa katika tasnia ya ngozi; 

kunaweza kuwa na ugumu katika utekelezaji unaofaa wa mfumo wa sera ya Mazingira 
ya 2017;

•	 Haja ya kuboresha utafiti, uvumbuzi na teknolojia, kuboresha mbinu za uchinjaji, na 
kuboresha usimamizi wa mazingira.
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•	 Uwekaji alama wa kiasili /duni (pamoja na upigaji viboko mifugo) kwenye ngozi ya 
wanyama unaathiri bidhaa za ngozi.

Ng’ombe katika wilaya ya Meatu

11.	Viwanda vya uzalishaji bidhaa za ngozi 
Maelezo ya Fursa

Mambo 
Muhimu

•	 Viwanda vya uzalishaji wa bidhaa bora za ngozi huko Meatu, Itilima, Bariadi na Maswa;
•	 Uanzishaji wa pamoja wa uzalishaji wa bidhaa za ngozi (leather goods cluster).

Mantiki ya 
uwekezaji 
huu

•	 Simiyu inatoa kiasi cha ngozi 40,000 za ng’ombe, mbuzi na kondoo;
•	 Ngozi nyingi zinauzwa nje ya mkoa nje ya mkoa au kusafirshwa nje ya nchi, mf. kwenda 

Kenya, India, n.k.;
•	 Ingawa kuna wajasiriamali wanazitumia ngozi ndani ya nchi, bado kiasi kikubwa cha 

ngozi kinapelekwa nje ya nchi;
•	 Eneo muhimu kwa uzalishaji, uuzaji na usafirishaji nje wa mikoba, viatu, soli yenye ngozi, 

nguo, vikorokoro vya nguo za ngozi, na samani;
•	 Uwezo mdogo wa kukamilisha mzunguko wa thamani wa ngozi za Simiyu na Tanzania;
•	 Kutokana na kukua kwa daraja la kati (middle class) kuna umuhimu wa kuzalisha kwa 

ajili ya soko la walaji wa bidhaa kama vile mikoba, viatu, makoti, na samani;

Msaada 
uliopo

•	 Msaada wa serikali unaotoa mafunzo kwa wataalam wa ngozi mf. 2017 unatoa nafasi 
1,000 DIT Mwanza.
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Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana 
nazo

•	 Hali ya misimu: Wakati mwingine kunaweza kusiwe na ngozi bora kwa ajili ya viwanda 
vya ngozi;

•	 Ubora wa ngozi unaoathiriwa na viboko na uwekaji alama katika mifugo;
•	 Kukosekana huduma za uhakika za kifedha 
•	 Ubora wa ngozi ya mifugo unaoathiriwa na uuzaji wa mifugo wakiwa wazee au 

wagonjwa (zaidi ya miaka 5);
•	 Ushindani kutoka ngozi sanisi na bidhaa sanisi (synthetic leather).

12.	Viwanda vya bidhaa za maziwa 
Maelezo ya Fursa

Mambo Muhimu

•	 Uanzishaji wa viwanda vya uchakataji maziwa na bidhaa za maziwa;
•	 Kuwekeza katika uzao ili kupata ng’ombe chotara wenye mavuno mengi na 

wanaohimili magonjwa;
•	 Kuwekeza katika ranchi ndogo na ranchi kubwa;
•	 Uanzishaji wa mashamba ya ng’ombe wanaolishwa nyumbani;
•	 Maeneo ya uwekezaji: Maswa, Bariadi, Itilima. 

Mantiki ya 
uwekezaji huu

•	 Simiyu ina ng’ombe zaidi ya milioni 1.5;
•	 Uzalishaji wa maziwa uko mikononi mwa wamiliki wadogo wadogo; wazalishaji 

wakubwa ni wachache;
•	 Maziwa ni mengi kuanzia Novemba mpaka Aprili;
•	 Masoko yapo ndani ya Wilaya na Halmashauri ya Mji wa Bariadi, Lamadi, Mwanza, na 

mahoteli;
•	 Bei ndogo ya maziwa ya shambani, Sh. 400 kwa lita, wakati mtindi una gharama ya 

zaidi ya Sh. 4,000/L (Bei ya maziwa ya Meatu);
•	 Uchakataji maziwa unafanywa kienyeji katika ngazi za kaya na kijiji kwa kuhusisha 

vitengo vidogo vidogo vya uchakataji visivyosajiliwa;
•	 Nyongeza ya thamani kuimarisha usalama wa chakula na lishe, kupunguza umaskini 

wa kipato, na kuboresha viwango vya maisha ya wafugaji;
•	 Pengo kubwa upatikanaji wa bidhaa za maziwa zilizongezwa thamani katika soko la 

Simiyu;
•	 Utamaduni na uwezo wa watu (pato la mtu Dola za Kimarekani 250) linaruhusu 

unywaji wa mara kwa mara wa maziwa.

Msaada uliopo
•	 Uwepo wa Mfuko wa Maendeleo ya Mifugo;
•	 Msaada wa kisiasa wa mamlaka za wilaya na ugharimiaji wa Mipango ya Mandeleo 

ya Wilaya.

Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana nazo

•	 Changamoto zaujazo (kiasi kisichofaa);
•	 Changamoto za usafirishaji – vituo vya ukusanyaji mpaka katika mitambo ya 

uchakataji; ukosefu wa majokofu;
•	 Uhaba wa maziwa msimu wa ukame Mei-Julai kwa sababu ya changamoto za maji 

na malisho;
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•	 Kiasi kikubwa cha gharama za uzalishaji kinachohusishwa na taratibu za leseni, 
gharama za huduma na gharama zisizo rasmi;

•	 Tofauti kubwa ya kimisimu;
•	 Haja ya kuwekeza katika ununuzi wa ng’ombe wanaotoa maziwa mengi;

Maziwa ya mgando yanayozalishwa na kundi la vijana Meatu, 
mkoani Simiyu

13.	Usambazaji wa umeme 
Maelezo ya Fursa

Mambo Muhimu

•	 Njia ya usambazaji wa umeme 400-500 MW kutoka katika gridi ya taifa kufika mwaka 
2050; 

•	 Uzallishaji wa umeme kutokana na biogesi ya uchafu wa mazao na mifugo, na umeme 
wa jua (photovoltaic panel) (>50 KVA)

Mantiki ya 
uwekezaji huu

•	 Usambazaji wa kutosha wa nishati utahitajika kwa ajili ya kuendesha mifumo ya 
umwagiliaji, Viwanda, na matumizi ya nyumbani kwa idadi watu inayokua haraka na 
uhamiaji wa watu wanaotafuta ajira mkoani Simiyu;

•	 Simiyu ina ng’ombe zaidi ya milioni 1.5, ambao kinyesi chao kinaweza kutumiwa kwa 
urahisi kwa uzalishaji wa biogesi;

•	 Simiyu ina masaa 11 ya jua kali karibu mwaka mzima linalotoa fursa kubwa kwa ajili 
ya uzalishaji wa kiuchumi wa umeme wa PV wa majumbani, kuendesha mifumo ya 
umwagiliaji, na mtambo wa umeme wa viwandani;

•	 Muhimu kwa ajili ya kuwezesha jumuiya za vijijini zisizo na gridi na viwanda vya vijijini 
kwa kuhamasisha nishati iliyopelekwa vijijini na vyanzo vya ndani vya nishati jadidifu.

Mtindi unaozalishwa na kikundi cha vijana wa meatu
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Msaada uliopo

•	 Misaada kutoka MEM, CoET-UDSM, TIRDO, TANESCO, REA, WBU, watu binafsi, UNIDO, 
GEF, UNDP, Kituo cha Afrika Mashariki cha Nishati Jadidifu na Ufanisi wa Nishati ( East 
African Centre for Renewable Energy and Energy Efficiency) (EAC-REEE), Mfuko wa 
Changamoto za Viwanda Afrika (Africa Enterprise Challenge Fund), n.k;

•	 Msaada thabiti kutoka kwa watoaji wa mifumo ya nishati ya jua;
•	 Sera na msaada wa kiufundi kutoka serikalini na washirika wa maendeleo, na nishati 

ya jua na biashara ambazo hazimo katika gridi.
Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana nazo

•	 Mtaji mkubwa;
•	 Ujengaji uwezo wa mwanzo unahitajika;
•	 Gharama za juu za kuanzisha mradi na muendelezo wake.

14.	Maeneo Matatu ya Viwanda (Industrial Parks)
Maelezo ya Fursa

Mambo 
Muhimu

Uanzishaji wa maeneo matatu makubwa na muhimu ya viwanda, Lamadi - Bariadi (50km 
x 60km), Maswa - Malampaka, (30km x 30km) ; Mwandoya - Ngh’oboko, (30km x 30km) 
Meatu; Lagangabilili - Lugulu, (15km x 15km) Itilima; na kituo cha uzalishaji wa bidhaa za 
mauzo ya nje (export processing facity) Malampaka Maswa.
Kwa kuanzia, Maeneo ya viwanda yatajumuisha fursa zifuatazo za uwekezaji katika namna ya 
makundi, viwanda, na vituo vya huduma:
1.	 Kundi la utengenezaji: 

a.	 Vinu vya kuchambulia pamba;
b.	 Viwanda vya nguo na mavazi; 
c.	 Pamba iliyoongezwa thamani - kwa viwanda vya bidhaa; 
d.	 Machinjio, Nyama ya Ng’ombe na ya Kondoo; 
e.	 Uchakataji na ufungashaji wa nafaka;
f.	 Kiwanda cha bidhaa za nyama; 
g.	 Viwanda vya ngozi (vitengo vya ukamilishaji wa uzalishaji wa ngozi, uzalishaji 

wa bidhaa za ngozi);
h.	 Viwanda vya kuongeza thamani ya mazo ya kilimo (Viwanda kwa ajili ya 

uchakataji na uwekaji katika makopo bidhaa za chakula, viwanda vya bidhaa za 
maziwa, viwanda vya mbegu za mafuta-hasa vya mafuta ya mimea na usafishaji, 
chakula cha mifugo, na vinywaji);

i.	 Kituo cha huduma na maelezo; 
j.	 Kituo cha maghala; 
k.	 Kituo cha huduma za umma; Kituo cha kikubwa cha mafuta; 
l.	 Kituo cha kushughulika uchafu utokao viwandani;
m.	 Mitambo ya malighafi za viwandani

2.	 Kituo cha Huduma za Uchumi na Biashara: Kituo cha Biashara, Kituo cha Fedha na 
Bima; Kituo cha Biashara cha ubadilishanaji bidhaa za kilimo; na Kituo cha Usambazaji 
wa Huduma; 
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3.	 Kundi la Huduma za Jamii: Vituo vya Abiria na usafirishaji; vituo vya ustawi; vituo vya 
mafunzo; na maduka makubwa; 

4.	 Kundi la Uunganishaji: Uunganishaji, ufungashaji, na uongezaji thamani katika 
mashine, vifaa, na bidhaa nyingine za viwanda, mf. mashine na zana za viwandani, 
vifaa vya machinjio n.k.;

5.	 Tasnia ya ukarimu (mahoteli, migahawa, burudani, utalii)
6.	 Vituo vya Masoko: Ubadilishanaji wa Bidhaa za Kilimo huko Lamadi, masoko ya kisasa 

Bariadi na Maswa; na Kituo kimoja cha Soko/Mnada wa Mifugo huko Meatu;
7.	 Mashamba ya Misitu na Matunda (mf., miombo, seda, mikalitusi ya kisasa, fito) 

kuhakikisha ubora wa hewa, mbao, mbao za vibanzi, tabaka la mbao, bamba la nyuzi, 
samani, boriti, ufugaji wa nyuki, na usalama wa lishe; 

8.	 Makundi ya teknolojia ya juu
9.	 Uzalishaji wa nishati, biogesi, photovoltaic solar panels, uzalishaji wa makaa, kiwanda 

cha mvuke
10.	 Vituo vya burudani;
11.	 Ufungashaji na usambazaji;

Mantiki ya 
uwekezaji 
huu

•	 Maendeleo endelevu yaliyofikiriwa vizuri, yaliyoundwa na kupangwa kwa pamoja kwa 
ajili ya maendeleo endelevu ya mkoa wa Simiyu;

•	 Haja ya uwekezaji wa umma na binafsi katika upangaji wa miji na maendeleo ya 
miundombinu ya miji ili kuwa na miji iliyopangwa vizuri kwa kuzingatia sheria na 
kanuni;

•	 Simiyu iko kimkakati kwa uwekezeja katika maeneo ya viwanda. Ina fikika kwa urahisi 
kutokea pande zote za biashara ya EAC na COMESA kwa njia ya ardhi na njia za majini;

•	 Muunganiko mzuri katika bandari za Ziwa Victoria, Kiwanja cha ndege cha Mwanza. 
Reli ya Kati inatoa muunganiko katika bandari kuu ya Dar es Salaam na Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere, ambao unatoa hakikisho la usafirishaji 
wa bidhaa kwa anga na majini kutoka na kwenda katika masoko ya kimataifa. Reli 
kutoka Mwanza - Dar es Salaam na Barabara ya Tunduma na reli ya TAZARA inatoa 
muunganiko na Kusini mwa Tanzania na nchi za SADC;

•	 Eneo la uwekezaji wa muda mrefu kwa miundombinu ya kiumbo na kiufundi.

Msaada 
uliopo

•	 Msaada mkubwa wa taifa na nchi za ukanda.
•	 Serikali kuu ina mpango wa kujenga uwanja wa ndege huko Igegu, Bariadi

Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana 
nazo

•	 Upatikanaji wa fedha;
•	 Changamoto za usafirishaji, nishati, huduma za umma, na rasilimali watu wenyeujuzi;
•	 Ukosefu wa makundi ya viwanda yenye ufanisi kuimarisha ubora na uvumbuzi;
•	 Msaada madhubuti, wa ubunifu, na endelevu wa serikali na sekta binafsi unahitajika;
•	 Uratibu mbovu wa waendeshaji wa biashara katika mzunguko wa thamani unaweza 

kusababisha maendeleo ya mgawanyiko;
•	 Haja ya awali ya kufanya upimaji wa ardhi wa kina kwa ajili ya kuweka mipaka ya ardhi 

na utaratibu wa mipango ya matumizi ya ardhi.
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15.	�Eneo la makazi: Ujenzi wa nyumba bora na nafuu na maduka 
makubwa, na vyumba vya mikutano na ofisi kwa ajili ya 
ukodishaji.

Maelezo ya Fursa

Mambo 
Muhimu

•	 Ujenzi wa nyumba za mita za mraba 60-120 ndani ya kiwango cha bei cha Sh. Milioni 
25 - 50, kutegemea na eneo, ubora, upataji wa vifaa vya ujenzi na mahitaji mengine;

•	 Nyumba 5,000 mpaka 10,000 kufikia mwaka 2040;
•	 Maduka makubwa,
•	 Vyumba vya mikutano na ofisi kwa ajili ya ukodishaji.

Mantiki ya 
uwekezaji 
huu

•	 Zaidi ya 40% ya wakazi wa Simiyu wana umri chini ya miaka 30 na watahitaji nyumba 
katika muongo ujao;

•	 Simiyu ni mkoa mpya. Kutakuwa na ongezeko la wahamiaji katika maeneo ya miji ya 
katikati pamoja na wafanyakazi wa serikali; 

•	 Idadi kubwa ya watu katika miji inayokua haraka wanahitaji nyumba za kisasa za makazi 
na maduka makubwa, na huduma za ofisi za biashara;

•	 Mwekezaji yeyote mtarajiwa mwenye mtaji anakaribishwa kuja kuwekeza katika maeneo 
ya makazi katika halmashauri zote za wilaya mkoani Simiyu;

•	 Kiwango cha uongezeko la watu cha 2.8% mkoani Simiyu kitasababisha mahitaji 
yasiyopungua ya nyumba.

Msaada 
uliopo

•	 Msaada uliopo wa kuboresha elimu kutoka mamlaka za mkoa na wilaya;
•	 Msaada wa taasisi za kifedha;
•	 TBA na SUMA JKT, Shirika la Nyumba la Taifa wanaweza kujenga nyumba nafuu 

kulingana na mahitaji maalum ya ndani;
•	 Mashirika ya ujenzi yanayoshindana ya ndani na ya kigeni yanapandisha viwango vya 

ubora.
Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana 
nazo

•	 Uhaba wa huduma za uwekaji rehani;
•	 Viwango vya juu vya taasisi vinazokopesha kwa ajili ya maendeleo ya makazi;
•	 Changamoto muhimu pamoja na huduma za msingi.

16.	�Vitalu vya uwindaji na Makambi katika Hifadhi ya Wanyama ya 
Maswa na Eneo la Usimamizi wa Wanyama la Makao

Maelezo ya Fursa 

Mambo 
Muhimu

•	 Uanzishaji wa maeneo ya makambi katika hifadhi ya wanyamapori ya Maswa, ambayo 
ina km za mraba 2,880 na Eneo la Usimamizi wa Hifadhi ya Wanyamapori ya Makao 
(km za mraba 1,330) katika wilaya ya in Meatu;

•	 Uanzishaji wa hoteli za nyota 2-3 
•	 Uanzishaji na uhifadhi wa vitalu vya uwindaji katika hifadhi ya wanyama ya Maswa na 

eneo la usimamizi wa wanyamapori la Makao;
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•	 Uanzishaji wa uendeshaji wa utalii wa utamaduni katika maeneo ya utamaduni hai ya 
Hadzabe, Sukuma na mfuko wa Taturu huko Maswa, Wilaya za Meatu, Busega, Itilima na 
Bariadi Vijijini.

•	 Uanzishaji wa ushughuli za kitalii;
•	 Uendelezaji wa hifadhi za misitu huko Maswa.

Mantiki ya 
uwekezaji 
huu

•	 Hifadhi ina wanyamapori mbalimbali kama vile simba, kiboko, nyati, pundamilia, 
mbwamwitu, mbawala, swalapala, twiga na nyani;

•	 Utalii unaweza kuunda kwa urahisi maelfu ya kazi katika ngazi ndogo ya ujuzi iliyowekwa 
ndani ya mwelekeo wa sekta ya utalii, na sio moja kwa moja katika pande nyingine ikiwa 
ni pamoja na kilimo, uchakataji wa mazao ya kilimo, miundombinu na anga;

•	 Uanuwai wa uoto na mimea;
•	 Ukuzaji wa ziara za kitalii;
•	 Tasnia ya ukarimu iliyodunishwa.

Msaada 
uliopo

•	 Msaada wa kiuendeshaji kutoka Bodi ya Utalii Tanzania, Bodi ya Leseni za Utalii;
•	 Msaada wa sera kutoka Wizara ya Maliasili na Utalii;
•	 Msaada kutoka vyama vya utalii, mf. Chama cha Mahoteli Tanzania (Simu. +255 (0)22 

2602440 www.hat-tz.org / info@hat-tz.org), n.k.

Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana 
nazo

•·	 Mnamo mwaka 2011, Tanzania ilikuwa ya 110 kati ya nchi 139 katika sekta ya ushindani 
wa kiutalii, licha ya kushika nafasi ya pili duniani kwa majaaliwa ya rasilimali zetu;

•	 Changamoto zinazoidhinisha utendaji zinajumuisha udhibiti uliozidi na mahitaji ya kifedha 
ambayo huufanya kuwa mgumu kwa uendeshaji wa nchi kushiriki katika soko;

•	 Haja ya kuhamasisha maendeleo ya mtangamano wa soko la sekta ya utalii katika Mkoa 
wa Simiyu;

•	 Haja ya kuunda biashara ya kirafiki zaidi ya sekta ya uwekezaji kwa kuanza na uhakiki wa 
sera na Sheria;

•	 Kuongeza ushiriki wa mdau katika mzunguko wa thamani wa uongozi kuimarisha utendaji 
katika Mkoa wa Simiyu; na 

•	 Kuchapuza marekebisho ya kuimarisha ukuaji wa sekta ya utalii ili iweze kuwa miongoni 
mwa makusudio kumi ya juu barani Afrika. 

Hifadhi ya 
misitu
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17.	�Teknolojia kwa uhifadhi wa muda mrefu wa mazao ya shamba, 
mifugo, na bidhaa za baharini

Maelezo ya Fursa

Mambo 
Muhimu

Kuwekeza katika teknolojia kwa uhifadhi wa muda mrefu waa mazao ya shamba, mifugo na 
bidhaa za samaki 
•	 Tani za mita 1,000-5,000 za mabohari katika ngazi ya kijiji;
•	 Mabohari ya tani 5,000- 50,000 ya Mpunga Malampaka namahindi huko Itilima;
•	 Tani 50-200 za nyama zinazohifadhiwa katika ubaridi huko Meatu na Maswa; 
•	 Tani 10-50 za uhifadhi wa baridi wa bidhaa za samaki huko Busega.

Mantiki ya 
uwekezaji 
huu

•	 Hasara kubwa ya uvunaji, ca. 20-30%
•	 Uhaba wa nafasi ya kuhifadhia, hasa wakati wa mavuno mengi, mfano katika miaka ya 

2013-2015;
•	 Uwezo mdogo wa Wakala wa Hifadhi ya Akiba ya Chakula (tani 250,000 tu).

Msaada 
uliopo

•	 Kuwepo kwa msaada kutoka serikali kuu, mamlaka za mkoa na wilaya;
•	 Msaada wa taasisi za kifedha na washirika wa maendeleo mfano, USAID, Benki ya Dunia, 

AfDB, n.k.
•	 Usafirishaji mzuri nje wa vyakula na mazao ya chakula kuhakikisha maingizo katika 

uwekezaji

Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana 
nazo

•	 Upataji wa mtaji kwa ajili ya ujenzi, uendeshaji, na utengenezaji
•	 Changamoto muhimu ndani ya huduma za umma;
•	 Ushughulikiaji wa changamoto za utunzaji wa vijito vya maji machafu na mazingira 

kama hayo;
•	 Utumiaji wa vitu visivyofaa (mfano. zebaki) na njia kwa uziduaji kwa wachimbaji 

wadogowadogo.

18.	Ufugaji wa Samaki kwa Kutumia Vizimba na Matanki (RAS)
Maelezo ya Fursa

Mambo 
muhimu

•	 Ufugaji wa samaki kwa Kutumia Vizimba na Matanki (RAS)
•	 Kuendesha utafiti endelevu kubainisha maeneo kwa uwekezaji wa vizimba
•	 Kuanzisha sehemu kwa ajili ya uanguajisamaki wadogo wa kufuga.
•	 Uanzishaji wa viwanda vya uchakataji wa chakula cha samaki 
•	 Ujengaji wa hifadhi baridi na maeneo ya maonyesho/mfano (sites) 
•	 Mtambo/kiwanda cha kuchakata samaki 
•	 Maeneo kwa ajili ya uwekezaji: Katika Halmashauri ya Bariadi mjini, Busega na Bariadi.

Mantiki ya 
uwekezaji 
huu

•	 Simiyu ina eneo la zaidi ya kilometa za mraba 605 na kilometa 78 za ufuko katika Ziwa 
Viktoria;

•	 Samaki katika vyanzo vya uvuaji katika ziwa Victoria wanapungua kwa kasi;
•	 Hisia za uwekezaji zitaongeza uzalishaji wa samaki kwa masoko ya kitaifa na kimataifa;
•	 (Ufugaji wa samaki kupunguza mfumo wa ikolojia wa Ziwa Viktoria unafifishwa na uvuvi 

haramu;)?
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•	 Kuongeza shughuli za ufugaji wa samaki kutavutia wawekezaji kujenga masoko ya kisasa 
ya samaki na vifaa vya uchakataji wa samaki katika Halmashauri ya Wilaya ya Busega;

•	 Watu wa Simiyu na maeneo ya jirani kwa kawaida wanatumia samaki kama chanzo cha 
protini

•	 Kuwepo kwa Masoko ya kutumainiwa nchini na nje ya nchi
•	 Chanzo cha protini kilichopendekezwa badala ya nyama nyekundu 
•	 Pato la taifa (Dola za Kimarekani 250) kuruhusu ulaji wa mara kwa mara wa samaki

Msaada 
uliopo

•	 Sera na mkakati wa taifa wa Uvuvi;
•	 Msaada wa kisiasa wa taifa, mamlaka za kimkoa na usaidizi wa kifedha wa mpango wa 

maendeleo ya wilaya
•	 Kuwepo karibu kwa miradi ya mfano 

Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana 
nazo

•	 Ukosefu wa mzalishaji wa kuaminika wa kuangua samaki wadogo wa kufuga 
(fingerlings)

•	 Ukosefu wa vituo vya ukusanyaji katika mitambo ya kuchakata.;
•	 Ukosefu wa chakula cha kutumainiwa cha samaki na bei ya juu ya chakula cha samaki 

cha kutoka nje
•	 Haja ya kuwekeza katika jitihada za ununuaji kwa vizimba na Katibu Mkuu wa Mkoa

19.	�Uchunguzi wa rasilimali ya madini, uyeyushaji madini, usafishaji 
wa nikeli, chumvi, kokoto na jasi 

Maelezo ya Fursa

Mambo 
muhimu

•	 Uchunguzi wa rasilimali ya madini, uyeyushaji, usafishaji wa nikeli na dhahabu 
muhimu, mawe ya madini, shaba,

•	 Madini, ushughulikiaji na biashara ya almasi, chumvi, bidhaa za machimbo, na jasi;
•	 Teknolojia kwa ajili ya uchunguzi wa madini,

Ufugaji wa samaki katika vizimba na matanki
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Mantiki ya 
uwekezaji huu

•	 Madini yapo mkoani Simiyu
•	 Madini mengi yako chini ya uchimbaji mdogo unaotumia teknolojia ya chini. 

Teknolojia ya kisasa ingeboresha mavuno yao;
•	 Soko la nyumbani na la kimataifa lililopo kwa ajili ya malighafi ambalo linakidhi 

viwango vya kimataifa;

Msaada uliopo
•	 Kuwepo kwa msaada kutoka serikali kuu, mamlaka za mkoa na wilaya;
•	 Msaada kutoka katika taasisi za fedha na vyama vya madini;
•	 Usafirishaji nje ulio bora;

Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana nazo

•	 Upatikanaji wa wafanyakazi na wachimbaji wenye ujuzi;
•	 Utaalamu wa kutibu maji taka yatokayo katika migodi na utunzaji wa mazingira. 

Utumiaji wa kemikali zenye madhara (mf. zebaki) na njia hatarishi zitumiwazo na 
wachimbaji wadogowadogo.

20.	�Ujenzi wa gati na kituo cha burudani Nyamikoma, usafiri wa majini, 
kuangalia ndege wanaoishi kwenye maji, kupiga mbizi ndani ya 
maji ya kina kirefu, michezo ya kuvua samaki na ujenzi wa kituo 
cha michezo ya ndani ya maji wilayani Busega. ufukwe wa km 78

Maelezo ya Fursa

Mambo 
muhimu

Uanzishaji wa bandari Nyamikoma, na Vituo vya Burudani utazamaji wa mzunguko wa maji 
na ndege katika Ziwa Viktoria katika Halmashauri ya Wilaya ya Busega ufukwe wa km 78

Mantiki ya 
uwekezaji huu

•	 Umuhimu na matumizi madogo ya vivutio vya asili vya utalii;
•	 Vifaa vilivyopo havitoshi kukidhi mahitaji ya idadi inayoongezeka ya watalii wa ndani 

na wa nje;
•	 Kuongeza uelewa wa Watanzania katika vivutio vya utalii wa ndani na umuhimu wake 

katika kujifunza na kupumzika.
•	 Haja ya kuboresha huduma kufikia viwango vya kimataifa.

Chaki bora inayozalishwa na kikundi cha vijana wa Maswa
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Msaada uliopo
Msaada imara wa kiufundi kutoka Bodi ya Utalii Tanzania, Mamlaka za Mikoa, na Wizara ya 
Maliasili na Utalii.

Changamoto/
Vihatarishi 
na hatua za 
kukabiliana nazo

•	 Usimamizi wa fedha;
•	 Utaalamu wa kiufundi.

3.3	Makundi yanayolengwa na Mwongozo huu
Wanufaika wa moja kwa moja wanaolengwa na Mwongozo huu ni;
•	� Wawekezaji, wamiliki wa biashara, wamiliki wa makampuni yanayoendesha 

mashamba makubwa ya mazao ya kilimo na makampuni ya uongezaji 
thamani ya mazao na masoko yanayokusudia kuwekeza katika maeneo 
ya viwanda na biashara yaliyotengwa katika mkoa wa Simiyu;

•	� Wizara ya Biashara, Viwanda na Uwekezaji;
•	� Wadau mbalimbali katika mnyororo wa thamani, ikiwa ni pamoja na 

wajasiriamali binafsi, waingizaji na wasafirishaji nje wa pembejeo na 
mazao ya kilimo, wafugaji wa mifugo na wavuvi kwa ujumla. Asasi za 
viwanda/bodi za mazao na masoko.;

•	� Wizara za serikali, wakala, Mamlaka za Serikali za Mitaa, EPZA, na mashirika 
ya umma (mf. yale yanayowajibika na kilimo, viwanda, biashara, fedha, 
na ushirikiano wa kimataifa);

•	� Vyombo vingine vya sekta binafsi;
•	� Wanataaluma/watafiti katika Ukanda wa Ziwa na nchini Tanzania;
•	� Asasi za Ufadhili kama vile Baraza la Taifa la Biashara, TCCIA, mifuko ya 

pensheni inayowekeza katika kilimo na viwanda, na taasisi nyingine za 
misaada;

•	� Taasisi zinazosimamia usimamizi wa ubora na masuala ya usimamizi wa 
usalama, kama vile TBS, TFDA n.k;

•	� Asasi zinazotoa uwezo wa uzalishaji, habari na data, Ufuatiliaji na 
Tathmini (M&E), na huduma nyingine za kusaidia biashara, mashirika ya 
Kusaidia Viwanda (ISOs), Kitengo cha Maendeleo ya Utengenezaji wa 
Nguo, BRELA, TRA, FCC, NEEC, TANTRADE, n.k.;

•	� Asasi za kijamii na asasi zisizo za kiserikali; na
•	� Washirika wa Maendeleo, kama FAO, UNDP, Benki ya Dunia, UNCTAD, 

ITC, EU, UNIDO, TMEA, n.k.
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Sehemu ya nne:

UWEZESHAJI, MICHAKATO,
MAHITAJI NA MOTISHA

4.1	Uwezeshaji
Mkoa wa Simiyu na Serikali Kuu zinaboresha mazingira yanayofaa ili 
kushawishi na kuwezesha uwekezaji katika Mkoa wa Simiyu katika maeneo 
yaliyoonyeshwa katika sehemu ya tatu ya Mwongozo huu. Sera, sheria, 
mikakati, mipango na programu kuu za uwekezaji ambazo zinahamasisha 
uwekezaji katika wilaya zimeonyeshwa hapo chini. 

Mazingatio ya Sera, Sheria, Taasisi na Udhibiti:

Sera Kuu:
Sera zinazoongoza uhamasishaji uwekezaji katika Mkoa wa Simiyu 
zinajumuisha: Sera ya Taifa ya Uhamasishaji wa Uwekezaji, 1996, Sera 
ya Taifa ya Kilimo 2013, Sera ya Taifa ya Mifugo 2006, Sera ya Taifa ya 
Maendeleo Endelevu ya Viwanda (SIDP) 1996-2020, Sera ya Taifa ya 
Biashara kwa Uchumi wa Ushindani na Kuelekea Ukuaji wa Biashara ya 
Nje, Sera ya Taifa ya Shughuli Ndogo za Kifedha, 2015, Sera ya Taifa ya 
Misitu (1998), Sera ya Ufugaji wa Nyuki (1998), Sera ya Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo na vya Kati (2003), Sera ya Taifa ya Ardhi (1995), rasimu 
ya Sera ya Taifa ya Mazingira 2016, Sera ya Madini ya Tanzania, (2009), 
Mwongozo wa Mwekezaji wa Tasnia ya Madini Tanzania, 2015, na Dira ya 
Mkoa wa Simiyu na sera za maendeleo.

Mfumo wa kisheria:
Sheria kuu na kanuni ambazo zinaongoza uhamasishaji wa uwekezaji na 
shughuli katika Mkoa wa Simiyu ni: Sheria ya uwekezaji Tanzania (1997), 
Sheria ya Mamlaka ya Mapato Tanzania 2006, Sheria ya Ardhi (1999), 
Sheria ya Ardhi ya Vijiji (1999), Sheria ya Madini (1998), Sheria ya Shirika 
la Viwango Tanzania (2009), Sheria ya Chakula na Dawa Tanzania (2003) 
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na Kanuni, Sheria ya Ulindaji wa Mmea (1997) na Kanuni, Sheria ya 
Madini (2010), Kanuni za Madini 2012, na sheria nyingine za kisekta na 
sheria ndogondogo za Mkoa wa Simiyu.

Taasisi kuu zinazohusiana na uwekezaji mkoani Simiyu na 
Tanzania kwa ujumla:
Taasisi kuu zinazojishughulisha na masuala ya uwekezaji katika Mkoa 
wa Simiyu na Tanzania kwa ujumla ni: Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
(Baruapepe: information@tic.co.tz), Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Shirika la Ugavi 
wa Umeme Tanzania (TANESCO), Shirika la Viwango Tanzania (TBS), 
Wizara ya Biashara, Viwanda na Uwekezajira, Wakala wa Chakula na Dawa 
Tanzania, Mampuni ya Ugavi wa Maji katika mikoa inayohusika, Mamlaka 
za Manispaa katika wilaya zinazohusika (katika masuala ya ardhi), Wizara 
ya Maji na Umwagiliaji, na Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi. 

Mikakati, Mipango na Programu:
Mikakati, mipango na programu kuu ni: Mipango ya Mwaka ya Mkoa 
na Taarifa za Mwaka (mf. Taarifa ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 
mwaka 2016/2017, Taarifa ya Maendeleo ya Sekta ya Mifugo Mwaka 
2016/2017, etc), Taarifa za PO-PRALG, Mipango ya Maendeleo ya Wilaya, 
Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP II), Mkakati na Programu 
ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 2017-2022 (ASDP II), Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Mifugo 2011, Ripoti za Wizara ya Viwanda, Biashara 
na Uwekezaji, na Mkakati wa Ujumuishaji wa Maendeleo ya Viwanda (IIDS 
2025), Mkakati wa Taifa wa Maendeleo ya Mpunga, Mpango wa Uwekezaji 
wa Kilimo na Usalama wa Chakula Tanzania, na Ukuaji wa Ushoroba wa 
Kilimo Tanzania.

Kwa sera hizo hapo juu, mfumo wa udhibiti, mikakati na mipango, ni 
wazi kuwa hali ya uwekezaji katika Mkoa wa Simiyu inaungwa mkono 
na mifumo ambayo inatoa mazingira yanayofaa kuhamasisha uwekezaji 
katika Mkoa wa Simiyu. 
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4.2	Michakato na Mahitaji 

Michakato mikuu ambayo inahitajika kufanywa na mwekezaji anayetarajiwa 
katika Mkoa wa Simiyu imeorodheshwa hapo chini.

Taasisi inayoongoza:
Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) ni wakala wa serikali ya Tanzania 
ulioazishwa chini ya Sheria ya Uwekezaji Tanzania Na. 26 ya 1997 
kuhamasisha, kuratibu na kuwezesha uwekezaji nchini Tanzania. Kituo 
hiki ni mratibu kwa wawekezaji wote na kinafanya kazi za ushirikiano kwa 
mwekezaji tangu i maulizo mpaka kuanza kwa mradi. Kituo kinashughulikia 
viwanda vyote ambavyo kipato chake cha chini cha uwekezaji si chini ya 
Dola za Marekani 300,000 zinazomilikiwa kigeni na Dola za Kimarekani 
10 0,000 zinazomilikiwa nchini. Kituo kitasaidia wawekezaji wote kupata 
kibali, idhini n.k., zinazotakiwa kwa mujibu wa sheria ili kuandaa na kufanya 
uwekezaji nchini Tanzania.

Mawasiliano ya Kituo cha Uwekezaji ni: Mkurugenzi Mtendaji, Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania, Kiwanja Na; 9A&B, Mtaa wa Shabaan Robert, S.L.P 
938, Dar-Es-Salaam, Tanzania, Simu: 255 22 2113365/116328-32 Faksi: 
255 22 2118253, Baruapepe: tic@cats-net.com

Usajili:
Usajili wa uwekezaji unaweza kufanywa katika ofisi za BRELA, katika wilaya, 
mkoa au taifa au katika Kituo cha Uwekezaji Tanzania ambapo nyaraka 
zifuatazo zinahitajika: (i) Katiba ya Kampuni; (ii) Cheti cha Usajili au Cheti 
cha Kuandikishwa; (iii) Upembuzi yakinifu wa Uwekezaji; (iv) Cheti cha 
Motisha iwapo miradi imethibitishwa na Kituo cha Uwekezaji Tanzania; (v) 
Mkataba wa Ushirikiano (hati rasmi), iwapo ni ushirikiano; (vi) Mkataba 
wa Upangaji, (vii) Fomu ya Maombi ya Biashara (viii) Fomu za IT 21 kwa 
kampuni na fomu za IT 20 kwa watu binafsi, na (ix) Cheti cha Usajili 
wa Kampuni na Mwendeshaji cha Namba ya Utambulisho wa Mlipakodi 
(TIN).
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Kodi:
Kodi zinazohusika katika miradi ya uwekezaji katika Mkoa wa Simiyu ni: (i) 
kodi ya mapato (30% kwa raia na wasio raia wa nchi); (ii) kodi ya Kushikilia 
(kwa malipo ya magawio, pensheni, bima kubwa , mirabaha, usafirishaji 
na mali zinazowekwa wazi); (iii) Viwango vya kodi ya mapato kwa watu 
binafsi (viwango vya kikomo vinaanzia 18.5% mpaka 30%); (iv) Viwango 
vya kodi ya mapato kwa watu binafsi ambao si raia (kiwango sawa cha 20% 
hutumiwa); (v) Thamani inayokatwa kodi ya mafao ya ajira (kwa ujumla 
mafao yote hukatwa kodi); (vi) Kodi ya mapato ya mtaji (faida/hasara wakati 
wa kuuza hujumuishwa katika mapato ya biashara; (vii) Ukataji kodi katika 
kiwango cha jumla); (viii) Ushuru wa ujuzi na maendeleo (6% ya malipo ya 
jumla yanayolipwa kwa wafanyakazi); (ix) Ushuru wa Mawakala wa Udhibiti 
kutegemea na huduma/bidhaa; na (x) Kodi ya Mamlaka ya Wilaya ambayo 
hutofautiana na uendeshaji na bidhaa na huduma zinazozalishwa. 

Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT): VAT ni kodi ya utumiaji inayotozwa 
katika kiwango kimoja cha 18%. Usajili ni lazima kwa biashara yoyote, 
ambayo ina mapato ya zaidi ya Sh. Milioni 40 kwa mwaka. Waombaji wa 
usajili wa VAT wajaze fomu Na. VAT 101. Mlipakodi anatakiwa kuwasilisha 
mapato ya VAT ya kila mwezi katika ofisi ya karibu ya mkoa ya VAT katika siku 
ya mwisho ya kazi ya kila mwezi katika mwezi wa biashara.

Bidhaa za mtaji na bidhaa zinazoonekana kuwa za mtaji kwa uwekezaji 
hazishawishi VAT kwani VAT inatakiwa kuruhusu mwekezaji kupata unafuu 
wa kodi baadaye. Ulipaji wa VAT kidogokidogo katika bidhaa zozote za mtaji 
ni wazi kwa wafanyabiashara wote wa VAT na wasiosajiliwa.

Malipo ya VAT yanafanywa ama ndani ya siku 30 au miezi 6 kutoka tarehe 
rasmi kutegemeana na aina ya mlipakodi. Wafanyabiashara wanaolipa kama 
kawaida kama vile wasafirishaji nje wanaweza kudai malipo yao baada ya 
ndani ya siku 30 wakati wafanyabiashara wengine wanaweza kupata malipo 
yao baada ya miezi 6. Kuna bidhaa na huduma mbalimbali ambazo ama 
hazitozwi, kama vile usafirishaji nje au zenye msamaha wa VAT, kama vile 
vifaa vya tiba na huduma za utalii. Dawati la TRA katika Kituo cha Uwekezaji 
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litatoa orodha za bidhaa na huduma zilizo kwenye kundi hili na pia zile 
zenye unafuu ulioainishwa. 

Kodi za mtu binafsi: Mtu ambaye ni raia na ana makazi ya kudumu nchini 
Tanzania anatakiwa kulipa kodi ya mapato katika mapato yake ya duniani 
kote. Wasio raia wanatakiwa kulipa kodi ya mapato yaliyopatikana nchini 
katika kiwango cha 15% cha kiasi cha jumla kilicholipwa. Mtu huyo kwa 
kawaida huchukuliwa kama raia iwapo ana makazi ya kudumu nchini 
Tanzania au alikuwa Tanzania wakati wa mwaka wa mapato kwa siku 183 au 
zaidi. Mtu huyo pia atachukuliwa kama raia iwapo alikuwepo katika mwaka 
huo wa mapato na kila mwaka kwa miaka miwili iliyofuatia ya mapato kwa 
kipindi cha wastani wa zaidi ya siku 122 katika kila mwaka huo wa mapato. 

Mafao mengi ya mfanyakazi yanatozwa kodi. Haya yanajumuisha makazi, 
magari na riba - mikopo huru inayotolewa na mwajiri. Mchango kwa Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) ni 20% ya malipo ya jumla ya mfanyakazi 
ambapo mwajiri na mwajiriwa wote huchangia 10% kila mmoja. 

Ushuru wa ujuzi na maendeleo hulipwa na muajili yeyote ambaye ameajiri 
watu wanne au zaidi; kiwango ni 4.5% ya ujira wa jumla. Zaidi ya hayo, ajira 
katika kilimo inasamehewa ushuru. 

Mkoa wa Simiyu na Serikali Kuu ziko katika mchakato wa kutenganisha 
kodi hizi ili kuboresha muundo wa kodi, kuzifanya kuwa na uwazi zaidi, na 
kutowachanganya watu. 

Taarifa zaidi kuhusu Kodi zinaweza kupatikana kutoka katika ofisi za Mamlaka 
ya Mapato Tanzania, Simu: 0800 750 075. 0800; tovuti: www.tra.go.tz, 
Barabara ya Edward Sokoine 28, 11105 Mchafukoge, Ilala CSR, S.L.P 11491, 
Dar es Salaam, Tanzania.

4.3	Motisha
Wawekezaji ambao wako katika sekta zinazoongoza na za kipaumbele, 
wanaruhusiwa msamaha wa Ushuru wa Kuingiza bidhaa na Kodi ya 
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Ongezeka la Thamani (Import duty and VAT), katika Mtaji/ Mtaji wa 
Bidhaa; sekta hizi ni; kilimo ikiwa ni pamoja na mifugo, Anga, Majengo 
ya Biashara, Biashara, Benki za maendeleo na za biashara ndogondogo, 
miradi inayohusiana na usafirishaji nje, maeneo Maalumu ya Maendeleo 
ya Kijiografia, maendeleo ya rasilimali watu, utengenezaji, Maliasili pamoja 
na uvuvi, mbao na ufugaji wa nyuki, ukarabati na upanuaji, utalii , utangazaji 
wa redio na televisheni, Usafirishaji na Miundombinu ya Uchumi. Hii 
inajumuisha:

Ushuru wa Uingizaji na Msamaha wa VAT katika Bidhaa 
Zinazodhaniwa kuwa za Mtaji:
Vifaa vya ujenzi, vipuri vya magari, n.k. Kulingana na mabadiliko ya bajeti 
ya mwaka 2013/14 msamaha wa Ushuru kwa uingizaji bidhaa unatolewa 
katika Bidhaa Zinazofikiriwa kuwa Mtaji kwa 75% ambapo mwekezaji atalipa 
25% ya ushuru halisi wa Uingizaji. Msamaha wa VAT Unaofikiriwa kuwa 
Bidhaa za Mtaji ni 45% ya VAT inayolipwa, ambapo mwekezaji atalipa 55% 
ya VAT inayolipwa. 

Ushuru wa kuingiza (0%) wakati wa kuingiza nchini magari ya 4WD 
yaliyoundwa na kutengenezwa kwa ajili ya madhumuni ya mtalii, kulingana 
na vigezo vinavyotosheleza vilivyowekwa na Sekretarieti ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki.

Ushuru wa kuingiza (0%) katika vifaa vya hotelini, ambavyo vimenakshiwa, 
kuchapwa, au vilivyoandikwa kwa nembo ya hoteli kwa matumizi yake.

Unafuu Maalum wa VAT katika Bidhaa za Mtaji (yaanii, Bidhaa za 
Mtaji kwa Maelezo ya Jenasi). Huu unajumuisha: mtambo, machine, foko, 
winchi, vichemshaji, tanuu, vipondaji, vitia alama, matingatinga, mashine 
za kuchimbua, mabuldoza, angle dozers, lifti/ngazi za umeme n.k; vingine 
vyenye msamaha wa VAT ni viuavidudu, mbolea, vifaa vya tiba, mifugo 
bidhaa za kilimo ambazo hazijachakatwa, zana za kilimo, vitabu na magazeti, 
huduma za kielimu, huduma za kifedha, bidhaa za petroli, ndege, injini 
za ndege, sehemu za ndege, kompyuta, majenereta ya upepo na ngazi 
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za umeme za vimiminika, photovoltaic na joto la jua. Pia vinajumuishwa 
matanki ya upozaji wa maziwa yaliyofunikwa na majarikeni ya alumini 
yanayotumika kwa ajili ya kuhifadhi na kukusanya maziwa katika viwanda 
vinavyotoa kila siku; huduma za shambani za maandalizi ya ardhi, ulimaji, 
upandaji na uvunaji.

Vikwazo vya Ushuru wa Uingizaji: Ushuru wa uingizaji ambao hutozwa 
katika pembejeo zinazoingizwa nakumika kwa ajili ya kuzalisha bidhaa kwa 
ajili ya kupelekwa nje na bidhaa zinazouzwa katika taasisi kama vile Umoja 
wa Mataifa nchini Tanzania hurudishwa. 

Utengenezaji chini ya dhamana: Viwanda vyote vilivyosajiliwa 
kutengeneza bidhaa chini ya dhamana kwa madhumuni ya usafirishaji nje 
vinasamehewa ushuru wa uingizaji na kodi nyingine katika zana zilizotumika 
kutengenezea bidhaa hizo. 

Miundombinu ya kiuchumi: Barabara, reli, usafiri wa anga na bahari, 
vifaa vya bandarini, mawasiliano ya simu, huduma za benki na bima.

Utalii: Katika utalii, hasara hupelekwa mbele. Hata hivyo, kampuni zenye 
hasara za kudumu kwa miaka mitatu mfululizo zinatozwa 0.3% ya mapato 
ya mwaka. Magari ya 4WD yaliyoundwa na kutengenezwa kwa ajili ya 
madhumuni ya mtalii yanasamehewa ushuru wa kuingiza, kulingana na 
kukidhi vigezo vilivyowekwa na Sekretarieti ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. 
Vilevile, vifaa vya hotelini, ambavyo vimenakshiwa au kuchapwa au 
kuwekwa logo ya hoteli iliyoingizwa na hoteli yenye leseni kwa matumizi 
yake vinasamehewa ushuru wa kuingiza. 

Motisha kwa Wawekezaji wa Kigeni:
Hakikisho la Uwekezaji na Utatuzi wa migogoro: Uwekezaji nchini 
Tanzania unahakikishwa dhidi ya utaifishaji na kunyang’anywa. Tanzania ni 
mwanachama wa kituo cha kimataifa kwa ajili ya Utatuzi wa Migogoro ya 
Uwekezaji (ICSD) na Wakala wa Hakikisho la Uwekezaji Unaohusisha nchi 
nyingi (MIGA).
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Motisha nyingine kwa ajili ya uwekezaji wa kigeni wa moja kwa moja 
zinajumuisha: (i) posho ya uwekezaji inayosaidia na makato (100%) katika 
majengo ya kiwanda, mtambo na mashine na matumizi ya kilimo; (ii) 
Malipo kidogokidogo ya VAT katika mali za mtaji wa mradi; (iii) Vikwazo vya 
ushuru wa uingizaji; (iv) Bidhaa zinazotengenezwa za kupelekwa nje zisizo 
na viwango vya VAT; (v) Posho ya uchapuzi wa uchakavu wa moja kwa 
moja katika bidhaa za mtaji; (vi) Utambuzi wa kila mwaka wa uwekezaji 
wa mtaji usiopatikana katika madini; (vii) Miaka mitano ya kuendelea na 
hasara zote za biashara dhidi ya faida ya baadaye; (viii) kiwango cha kodi 
kinachofaa cha pamoja (30%) na viwango vidogo vya kodi inayoshikiliwa 
katika magawio (10%) na riba ya mkopo (0%); (ix) Haki ya kusafirisha 
nje ya nchi (100%) katika pato linaloingizwa kwa fedha za kigeni, faida na 
mtaji; (x) Kibali cha moja kwa moja cha kuajiri mataifa 5 ya kigeni katika 
mradi wenye cheti cha motisha; (xi) Ushuru wa uingizaji uliopunguzwa 
katika vipengele vya mtaji wa mradi; na (xii) 5% ya ushuru wa kuingiza 
kwa uwekezaji katika Kipaumbele. 

Motisha za juu zilizotajwa kwa sasa zinapitiwa. Motisha maalumu za 
uwekezaji katika Mkoa wa Simiyu zinaweza kujadiliwa na kupatikana katika 
Menejimenti ya Mkoa wa Simiyu. 

4.4	Ujumuishaji na ushiriki wa sekta binafsi
Ujumuishaji na ushiriki wa sekta binafsi katika mpango wa uwekezaji wa 
Mkoa wa Simiyu ni muhimu na unahamasishwa na Mamlaka za Mkoa wa 
Simiyu. Mbinu ya ushirikishaji wa sekta ya umma na binafsi unaendelezwa 
kuwezesha mabadiliko ya Mkoa wa Simiyu kuelekea safari ya kisasa, 
kibiashara na uwekezaji wa ushindani.

Kulingana na sera ya taifa ni wajibu wa Serikali kutoa viwezeshaji vya 
msingi kama vile ardhi, huduma za kiuchumi na kijamii (economic & social 
utilities), miundombinu, na kwa kawaida viwezeshi hujengwa kwa kutumia 
bajeti za Mkoa na Wilaya na Bajeti ya Taifa na rasilimali nyingine au usaidizi 
wa washirika wa maendeleo. Sekta binafsi ina wajibu mkubwa wa uwekeza 
katika Mkoa wa Simiyu, hususan katika uzalishaji, usafirishaji, uhifadhi, 
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uchakataji na utafutaji wa masoko ya bidhaa na kuendeleza myororo wa 
thamani kama ilivyo orodheshwa katika Sehemu ya 3. Hata hivyo, kwa sekta 
binafsi kutekeleza wajibu wake ipasavyo, mamlaka za Mkoa wa Simiyu 
zitaandaa mazingira wezeshi kwa kutoa miundombinu ya awali, motisha, 
na kuandaa au kupia upya na kusimamia utekelezaji wa sera, kanuni na 
taratibu nzuri za uwekezaji. Vilevile, mamlaka za mkoa zitahamasisha 
ushirikiano kati ya seka ya umma na binafsi, ambao ni muhimu kwa ajili 
ya kufikia malengo ya uhamasishaji wenye mafanikio na utekelezaji wa 
uwekezaji bora wa mtaji na teknolojia, kama ilivyoorodheshwa katika 
sehemu ya tatu ya mwongozo. Serikali ya mkoa itasimamia utozaji kodi wa 
haki, utoaji wa rasilimali za msingi za kutosha zinazofaa kama vile nishati, 
maji, mtaji wa watu wenye utaalamu, Habari na Teknolojia ya Mawasiliano, 
mtandao wa barabara unaofaa; na sera na kanuni imara. Vilevile, sekta 
binafsi lazima isaidiwe kuongeza uzalishaji na utoaji wa huduma bora ili 
kustawi na kuwa na ushindani kitaifa na kimataifa.

(Footnotes)
1	� Wakati ukulima wa mikataba hasa katika pamba unaonekana kuwa na changamoto, ipo fursa ya 

uwekezaji hasa kwa wawekezaji katika vinu vya kuchambulia pamba na viwanda vya nguo; fursa 
hii itaboreka sasa ambapo serikali inarekebisha mfumo wa udhibiti wa mikataba ya ukulima 
ambayo italeta faida kwa wadau wote wa mzunguko wa thamani ya nguo; kutakuwa na fursa pia 
kwa mikataba katika kilimo cha bustani, alizeti kwa ajili ya mafuta ya kula, na ufugaji wa ng’ombe 
wa maziwa katika sehemu nyingi za Tanzania ikiwa ni pamoja na Simiyu.

2	� Katika mwaka 2010, upelekaji nje wa nguo na mavazi ya Tanzania ulifikia thamani ya jumla 
ya Dola za Kimarekani Milioni 140,7. Nguo za pamba (kitambaa na nyuzi) zilizalisha Dola za 
Kimarekani Milioni 100,4 (71%) ikifuatiwa na nguo za vitambaa za mimea (HS cat. 53) kwa 
Dola za Kimarekani Milioni 12,7 (9%) na kitani, kamba, kebo, nyavu (Dola za Kimarekani 
Milioni 9, 6 %). Upelekaji nje wa jumla ulifikia Dola za Kimarekani Milioni 11,6 ambapo Dola za 
Kimarekani Milioni 8.7 zilitokana na ufumaji na Dola za Kimarekani Milioni 2,9 zilijumuisha nguo 
za nyuzi zilizowakilisha upelekaji nje wa jumla ya 8.2 % tu.
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